เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 03:21:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามแฟนลูกโม่ครับ  (อ่าน 1060 ครั้ง)
fu5503
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 10:34:18 AM »

ผมไปยิงมาแล้ว ให้ทหารล้าง ทหารถอดก้านโม่ออกแช่นำมัน เอาไขควงขูดตรงท้ายลำก้อง (ท้ายลำก้องที่ติดกับหน้าโม่ครับ) เอาเศษตะกั่วออก เป็นรอยซิครับ  ทหารบอกว่าต้องขูดออกทุกระบอกหลังยิง  แนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 10:53:32 AM »

คนล้างทำถูกต้องตามหลักการ  แต่ขาดความเอาใจใส่และเลือกใช้เครื่องมือไม่ถูกต้อง .................
  ......หน้าโม่และท้ายลำกล้อง เป็นที่สะสมของคราบตะกั่ว มากเข้าอาจทำให้โม่ไม่หมุน ฉะนั้นจึงจำเป็นต้องขจัดคราบตะกั่วออก..........
      ควรเลือกใช้เครื่องมืออื่น เช่นแปรงทองเหลืองหรือสเตนเลสขัดออก หรือใช่ผ้าขัดโดยเฉพาะ เพื่อไม่ให้เกิดรอยขูดขีดให้เสียความรู้สึก บางท่านเลือกใช้คัตเตอร์ แต่ต้องระวังเป็นพิเศษ...........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 11:01:02 AM »

นายสมชายไม่ชอบให้ที่สนามล้างปืนลูกโม่ เพราะเขาชอบถอดลูกโม่ออกมาทะลวงแซ่ครับ... เห็นทำกันจนเป็นความเคยชินไปเสียแล้ว ถอดเพราะต้องการให้ทะลวงช่องโม่ง่ายเท่านั้นเองครับ...

รอยดำเป็นวงแหวนรอบหน้าโม่ ก็ชอบขัดจนขาววับ... ใครว่าอย่างไรก็ช่าง ปืนนายสมชายปล่อยดำอย่างนั้นแหละครับ แต่ดูแลไม่ให้คราบตะกั่วสะสมจนหนาก็พอ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 11:04:36 AM »

อ้อ...

ที่ท้ายลำกล้อง นายสมชายใช้แค่แซ่ทองแดงครับ... หากคราบตะกั่วสะสมมากเข้า จะใช้ไม้แคะหูทองเหลืองค่อยๆแคะครับ...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 11:59:23 AM »

อ้อ...

ที่ท้ายลำกล้อง นายสมชายใช้แค่แซ่ทองแดงครับ... หากคราบตะกั่วสะสมมากเข้า จะใช้ไม้แคะหูทองเหลืองค่อยๆแคะครับ...

ถ้าเป็นผิวรมดํา...ใช้อะไรดีครับ...

ทุกวันนี้...ผมใช้ผ้าชุบHoppes No9ขัด สลับ แปรงสีฟัน(เพราะกลัวรมดําหลุด)...แต่กว่าจะออกเป็นชั่วโมงเลยครับ...ยิงครึ่งชม.....ล้างชั่วโมง....เหนื่อยเลย

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 12:43:56 PM »

Smiley ท้ายลำกล้อง หรือ "กรวยท้ายลำกล้อง" (Barrel's Fosrcing) เป็นจุดที่มีผลต่อความแม่นยำของปืนรีวอลเวอร์ การทำความสะอาดให้ใช้แปรงทองเหลืองชุปน้ำยาขจัดคราบตะกั่วขัดล้างน่าจะเพียงพอครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 12:51:33 PM »

ปืนลูกโม่สแตนเลส ผมใช้แปรงทองเหลืองขัดออกแล้วใช้วีนอลป้ายนิดเดียวแล้วถูด้วยผ้าอีกทีครับคราบดำๆก็ไม่ค่อยมี  วีนอลป้ายนิดเดียวครับป้ายเยอะขัดไม่ไหวครับ...ขัดเสร็จแล้วก็ทาน้ำมันเคลือบผิวบางๆเป็นเสร็จครับ... Grin Grin Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์