เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:32:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโครงการของลูกโอนให้พ่อได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 3499 ครั้ง)
POU CH
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:48:56 AM »

เรียนเจ้าของกระทู้
ปืนโครงการสวัสดิการ ของ อส.นี้ ท่านว่า ห้ามโอน เว้นแต่การตกทอดทางมรดก
ท่านเจ้าของกระทู้ถามว่า
ท่านเป็นคนซื้อปืน ซื้งอยู่ในฐานะ  ลูก  จะโอนให้  พ่อ  ได้หรือไม่นั้น
ต้องเข้าใจคำว่า มรดกเสียก่อน ว่า ก่อนจะเป็นมรดก มันเป็นมาอย่างไร
การที่ปืนจะกลายเป็น มรดก ตามใบ ป.4 ของปืนนั้น    เจ้าของปืน จะต้อง ตายเสียก่อน
ปืนจึงจะกลายสภาพจากทรัพย์ เป็นทรัพย์มรดก ตามใบป.4 แล้วจะเริ่มต้นโอนได้
ทีนี้ ตอบว่า คุณต้องตายก่อน พ่อของคุณ  ปืนโครงการของคุณจึงจะโอนให้พ่อได้ครับ
อันนี้ เป็นหลักกฎหมายนะครับ ไม่ได้แช่งชักหักกระดูกอะไรกัน ......
ประมาณนี้.....  เยี่ยม
ชัดเจนครับ
alisa2529
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 12:23:34 PM »

ขอบคุณความรู้ดีีๆครับ
GEAR55 รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 12:32:33 PM »

ผมเรียนถามด้วยครับ

น้องผม คนเล็กรับข้าราชการ ซื้อปืนโครงการสวัสดิการ มาเหมือนกันตอนนี้กำลังทำเรื่องโอนให้ น้องคนรอง ทำงานบริษัทเอกชน
{เจ้าหน้าที่บอกว่าทำได้[อยู่ต่างจังหวัด] }ตอนขอ ป.3 เป็นชื่อน้องผม คนเล็ก และจะเปลี่ยนชื่อให้ตอนออก ป.4 เลย

ไม่รู้ว่าจะถูกหลอกเค้าหรือปล่าวครับ
ขอบคุณครับ
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 12:49:19 PM »

ซื้อปืนใหม่ที่ไม่ใช่ของโครงการดีกว่าครับ ไม่ต้องรอเจ้าของตาย สบายใจ แต่จ่ายมากกว่าหน่อย
แลกกับค่ารอคอยครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 12:54:19 PM »

น้องผม คนเล็กรับข้าราชการ ซื้อปืนโครงการสวัสดิการ มาเหมือนกันตอนนี้กำลังทำเรื่องโอนให้ น้องคนรอง ทำงานบริษัทเอกชน
{เจ้าหน้าที่บอกว่าทำได้[อยู่ต่างจังหวัด] }ตอนขอ ป.3 เป็นชื่อน้องผม คนเล็ก และจะเปลี่ยนชื่อให้ตอนออก ป.4 เลย

ไม่รู้ว่าจะถูกหลอกเค้าหรือปล่าวครับ
ขอบคุณครับ

กล้าเนาะ......

ที่ปืนมีใบ กลายเป็นปืนเถื่อนไป ก็มาจากเหตุประมาณนี้แหละครับ  นอกจากกรณีย์ลักขโมย กับผลิตเอง..และอื่น ๆ .... ไหว้
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 02:01:27 PM »

ขอบคุณครับ

กล้าเนาะ......

ที่ปืนมีใบ กลายเป็นปืนเถื่อนไป ก็มาจากเหตุประมาณนี้แหละครับ  นอกจากกรณีย์ลักขโมย กับผลิตเอง..และอื่น ๆ .... ไหว้

ตอนขอ ป.3 เป็นชื่อหนึ่ง ออก ป.4 เป็นอีกชื่อหนึ่ง น่ากลัวครับแบบนี้

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 03:52:30 PM »

คนซื้อปืนสวัสดิการ(อย่างผม)..ต้องรู้ตัวเองตามสภาพอยู่แล้ว ว่าโอนไม่ได้..ผมไม่รู้ว่าพวกคุณจะถามหาอะไร..ไม่เข้าใจจริงๆ..
ในเมื่อมันโอนไม่ได้ ก็คือไม่ได้ อย่าไปหาทางซิกแซ๊กเลยไม่คุ้มจริง ๆ
     จะเล่าให้ฟัง  ผมมีสิทธิซื้อปืนโครงการตั้งแต่ปี 2531 ซิก กระบอกละ 35000 รูเกอร์โม่ ซิงเกิล .22/.22MAX 20000 แต่ไม่มีปัญญาซื้อ  2535 สมิท ออโต้  36000 ก็ยังซื้อไม่ได้ (โอนได้ใน 5 ปี)   มา  2550 ซื้อ Rugrer mk III  38000  (โอนไม่ได้ตลอดจนตาย) แต่ผมก็ซื้อเพราะชอบ ไม่เคยคิดว่าราคาท้องตลาดจริง ๆ มันเท่าไหร่ ซื้อมาไม่คิดจะขาย จะไอน  ถ้าใครที่ซื้อปืนสวัสดิการแล้วคิดจะขาย จะโอน ผมขอให้คิดถึงคำว่า "สวัสดิการ"ให้ดีด้วยครับ...นึกถึงเพื่อน ๆ ที่ซื้อปืนจากร้านค้าในราคาที่สูงกว่าสวัสดิการด้วยครับ...ผมก็คนหนึ่งที่ไม่เคยซื้อปืนจากร้านค้าแต่ผมคิดถึงเรื่องนี้เสมอ แล้วท่านจะเข้าใจคำจำกัดความของคำว่า "สวัดิการได้ดีขึ้น"....ด้วยความเคารพ...
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 06:59:24 PM »

อย่าหาทางโอนโดยเลี่ยงกฎหมายเลยครับ

หลังจากมือสอง ไปเป็นมือสาม มันจะมีปัญหา

ถ้าจะโอนให้พ่อ

ผมแนะนำว่าเอาไปฝากไว้บ้านพ่อเฉยๆแทนดีกว่าครับ(แต่ห้ามเอาไปพกพา)

แล้วอย่าลืมไปศึกษากฎหมายเกี่ยวกับการถือครอง ยึดครอง(อะไรทำนองนี้แหละ ไม่แน่ใจ)

ยังดู "บกพร่องโดยสุจริต" มากกว่าที่คิดจะโอนนะครับ
BADBOY2499
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 03:02:31 PM »

Re: ปืนโครงการของลูกโอนให้พ่อได้หรือเปล่าครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 03:52:30 PM »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
     คนซื้อปืนสวัสดิการ(อย่างผม)..ต้องรู้ตัวเองตามสภาพอยู่แล้ว ว่าโอนไม่ได้..ผมไม่รู้ว่าพวกคุณจะถามหาอะไร..ไม่เข้าใจจริงๆ..
ในเมื่อมันโอนไม่ได้ ก็คือไม่ได้ อย่าไปหาทางซิกแซ๊กเลยไม่คุ้มจริง ๆ
     จะเล่าให้ฟัง  ผมมีสิทธิซื้อปืนโครงการตั้งแต่ปี 2531 ซิก กระบอกละ 35000 รูเกอร์โม่ ซิงเกิล .22/.22MAX 20000 แต่ไม่มีปัญญาซื้อ  2535 สมิท ออโต้  36000 ก็ยังซื้อไม่ได้ (โอนได้ใน 5 ปี)   มา  2550 ซื้อ Rugrer mk III  38000  (โอนไม่ได้ตลอดจนตาย) แต่ผมก็ซื้อเพราะชอบ ไม่เคยคิดว่าราคาท้องตลาดจริง ๆ มันเท่าไหร่ ซื้อมาไม่คิดจะขาย จะไอน  ถ้าใครที่ซื้อปืนสวัสดิการแล้วคิดจะขาย จะโอน ผมขอให้คิดถึงคำว่า "สวัสดิการ"ให้ดีด้วยครับ...นึกถึงเพื่อน ๆ ที่ซื้อปืนจากร้านค้าในราคาที่สูงกว่าสวัสดิการด้วยครับ...ผมก็คนหนึ่งที่ไม่เคยซื้อปืนจากร้านค้าแต่ผมคิดถึงเรื่องนี้เสมอ แล้วท่านจะเข้าใจคำจำกัดความของคำว่า "สวัดิการได้ดีขึ้น"....ด้วยความเคารพ...
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 01:33:10 PM »

Re: ปืนโครงการของลูกโอนให้พ่อได้หรือเปล่าครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 03:52:30 PM »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

อย่ารุนแรงไปเลยครับ  ผู้ถามก็ถามเพราะต้องการทราบในสิ่งที่ตนเองไม่รู้  อยากได้ความรู้เพิ่ม  เพราะเห็นว่าที่นี่เป็นที่พึ่งและเป็นแหล่งหาความรู้ของชาวปืน  ถ้าเค้าเข้ามาหาความรู้ แล้วเจอถ้อยคำแบบนี้ ต่อไปสมาชิกในเวบนี้จะค่อยๆเลือนหายไป   ถ้าเค้ารู้เค้าคงไม่มาถามครับ

การให้วิชาความรู้แก่คนอื่น คือการให้ปัญญา ซึ่งประเสริฐยิ่งนักครับ  อย่าเพิ่งเบื่อหน่ายในการให้ความรู้  แต่ถ้าไม่อยากให้ความรู้แก่ใครสู้ไม่โพสท์ซะเลยจะดีกว่าครับ

อ่านคำถาม ก็น่าจะรู้ถึงเจตนา ว่าเค้าไม่ได้จะโอนเพื่อขายเก็งกำไร  ประโยคคำถามง่ายๆแค่นี้น่าจะคิดได้  ไม่น่าคิดเป็นเรื่องใหญ่โต จนไกลตัวไกลจากเนื้อหาคำถามจนเกินไปครับ

อยากให้บอร์ดนี้ดีและอบอุ่นเป็นที่พึ่งพา-พักผ่อนได้ ในสายตาของทุกคนครับ

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
k_attapon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 03:53:27 PM »

ต้องดูที่ ใบ ป. 4 ครับว่า บนหัวมีการปั๊ม ห้ามโอน/ขายหรือเปล่าครับ ถ้ามีคงยากหน่อย เหมือนในกรณีของผม นั้น พ่อ โอนให้ เป็นปืนโครงการของตำรวจ ปีไหนจำไม่ได้เหมือนกัน แต่ใน ป.4 ไม่ได้ปั๊มข้อความใดๆ ไว้ เลยโอนให้ผมได้ใช้ทุกวันนี้ พ่อก็ยังคงมีชีวิตอยู่ ทางปลัดอำเภอก็ถือว่าเปรียบเสมือนการซื้อ ไม่เป็นโอนมรดก ครับเพราะพ่อยังอยู่ครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์