เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 12:18:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเล็งปืนหน่อยครับ  (อ่าน 2464 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:52:29 PM »

ถ้าถนัดตาซ้าย แล้วจำเป็นต้องยิงด้วยมือซ้ายหรือเปล่าครับ

ลองหาภาพสต๊าฟท์บางท่านของอวป.ยิงปืนสั้นดูสิครับ...Cheesy

ขอบคุณครับ  ไหว้ พูดตามตรงไม่เคยสังเกตเลยครับ แหะๆ

ผมเป็นพวกตา cross dominant  โดยกำเหนิด  กิ๊วก๊าวเลยมีปัญหาเรื่องยิงปืนยาวมาก เพราะธรรมชาติจะประทับปืนทางขวามือ แต่ดันมีตาซ้ายเป็นตาเอก ผมพยายามมองด้วยตาขวาหลายครั้งก็มองไม่เห็นศูนย์และเป้า ตอนเด็กๆเวลาผมยิงปืนลมจะเอาพานท้ายปืนมาวางบนแก้มซ้ายขณะที่ถือปืนทางขวาเพื่อที่จะได้มองเห็นศูนย์ ท่าทางเลยน่าเกลียดมาก ตอนหลังฝึกมาประทับปืนด้านซ้าย จนถนัดและเป็นธรรมชาติแทนขวาไปแล้ว มีปัญหาสำหรับบ้านเราคือจะหาปืนที่ผลิตมาเพื่อคนยิงซ้ายมาขายน้อย กับถ้าเรายิงปืนยาวแบบลูกเลือน จะต้องลดปืนลงมาจากแนวเล็งเพื่อจะใช้มือขวามาบริหารลูกเลื่อน และปืนยาวแบบออโต้บางรุ่นบางแบบมันจะคายปลอกใส่หน้าเราครับ  เศร้า

ถ้าไม่อยากเปลี่ยนข้างยิงเปลี่ยนไปใช้เป็นศูนย์กล้องก็น่าจะหมดปัญหาครับ

ส่วนปืนสั้น ไม่มีปัญหาครับ ซัดแหลกได้ทั้งสองมือครับ

ขอบคุณครับ ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าถ้าถนัดตาซ้ายแล้วยิงปืนยาวด้วยมือขวานี่ ท่ายิงคงจะแปลกๆแบบที่คุณ AI.MAKER  เล่าเลยครับ
ส่วนปืนสั้นผมลองยังไงก็ไม่มีปัญหาครับ แหะๆ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 11:11:30 PM »

ที่ถามว่าจำเป็นไหมที่จะต้องเล็งตาขวา ถ้าเราถนัดด้านไหนควรเล็งด้านนั้น เพราะเวลาเล็ง ตาและศูนย์จะได้อยู่ในแนวเดียวกัน เราลองฝืนดูไม่นั้นระยะ ยาวตาจะเสีย  และการเล็งไม่จำเป็นต้องเล็งตาเดียวเสมอไป การเล็งสองตาก็มีการใช้แม้กระทั่งแชมป์โลกบางคน ลองดูแต่ละตนถนัดไม่เหมือนกีน คนที่สอนอาจยึดติดกับความรู่เก่าเก่า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 11:44:23 PM »

ที่ถามว่าจำเป็นไหมที่จะต้องเล็งตาขวา ถ้าเราถนัดด้านไหนควรเล็งด้านนั้น เพราะเวลาเล็ง ตาและศูนย์จะได้อยู่ในแนวเดียวกัน เราลองฝืนดูไม่นั้นระยะ ยาวตาจะเสีย  และการเล็งไม่จำเป็นต้องเล็งตาเดียวเสมอไป การเล็งสองตาก็มีการใช้แม้กระทั่งแชมป์โลกบางคน ลองดูแต่ละตนถนัดไม่เหมือนกีน คนที่สอนอาจยึดติดกับความรู่เก่าเก่า
ครับผมขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 11:44:55 PM »

ลองทำมือแบบรูปข้างล่าง  แล้วเล็งไปที่อะไนสักอย่างให้อยู่ในช่องสามเหลี่่ยม( ทำให้ช่องสามเหลี่ยมเล็กที่สุด)  แล้วหลับตาที่ละข้าง  ถ้าหลับตาขวาแล้วไม่สามารถเห็น  สิ่งที่คุณเล็งไว้ผ่านช่องสามเหลี่ยม  คุณถนัดตาขวา  ถ้าหลับตาซ้ายแล้วไม่เห็นสิ่งที่เล็งไว้คุณถนัดตาซ้าย

ขอบคุณมากครับ เพิ่งจะรู้ว่าตัวเองถนัดตาซ้าย  ได้ยินคำว่า"ตาเอก "  เป็นครั้งแรกเมื่อวันเสาร์ ที่ผ่านมา ไปยิงปืนที่สนามหลังจากที่ไม่ได้ยิงมา  ๑ ปีเต็มๆ  ยิงยังไงก็ไม่ตรงกับที่เล็งไว้ก็  โอ้ ..มือตกขนาดนี้เลยหรือจากที่เคยยิงเป้าขนาด ซองบุหรี่ในระยะ ๒๕ เมตรได้ (วางด้ามบนโต๊ะ)   ก็เลยปรึกษาเจ้าหน้าสนาม     เขาว่า  สงสัยผมมี่ตาซ้ายเป็นตาเอก ซึ่งก็จริงเสียด้วย (ตรวจตามวิธีที่ให้มา)   อีกคำที่เพิ่งจะได้ยินพร้อมกันก็คือ เป้าหุ่นคนเขาเรียก"เป้าเงา "  เห็นบอกว่าเพื่อหลีกเลี่ยงความรุ้สึกว่ายิง  " เป้าคน"   ครั้งหน้าจะลองยิงด้วยตาซ้ายดูครับ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 12:51:55 AM »

ผมยิงปืนสั้นด้วยตาขวาครับ จากเมื่อก่อนที่ยิงตาซ้ายใช้วิธีcross แต่พอได้ข้อมูลจากพี่ๆก็เลยฝึกตาขวาให้ยิงได้ครับ
ตอนนี้เล็งได้ทั้ง 2 ตาแล้วครับ Grin

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์