เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:46:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระราชบัญญัติควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. ๒๕๕๑ ที่ผู้ขายและผู้ดื่ม ควรรู้  (อ่าน 5387 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:07:55 PM »

สถานที่ที่ห้ามดื่ม เครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์

มาตรา ๓๑ ห้ามมิให้ผู้ใดบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในสถานที่หรือบริเวณดังต่อไปนี้
(๑) วัดหรือสถานที่สำหรับปฏิบัติพิธีกรรมทางศาสนา เว้นแต่เป็นส่วนหนึ่งของพิธีกรรม
ทางศาสนา

(๒) สถานบริการสาธารณสุขของรัฐ สถานพยาบาลตามกฎหมายว่าด้วยสถานพยาบาล
และร้านขายยาตามกฎหมายว่าด้วยยา ยกเว้นบริเวณที่จัดไว้เป็นที่พักส่วนบุคคล
(๓) สถานที่ราชการ ยกเว้นบริเวณที่จัดไว้เป็นที่พักส่วนบุคคล หรือสโมสร หรือการจัดเลี้ยง
ตามประเพณี
(๔) สถานศึกษาตามกฎหมายว่าด้วยการศึกษาแห่งชาติ ยกเว้นบริเวณที่จัดไว้เป็นที่พักส่วนบุคคล
หรือสโมสร หรือการจัดเลี้ยงตามประเพณี หรือสถานศึกษาที่สอนการผสมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์และ
ได้รับอนุญาตตามกฎหมายว่าด้วยการศึกษาแห่งชาติ
(๕) สถานีบริการน้ำมันเชื้อเพลิงตามกฎหมายว่าด้วยการควบคุมน้ำมันเชื้อเพลิงหรือร้านค้า
ในบริเวณสถานีบริการน้ำมันเชื้อเพลิง
(๖) สวนสาธารณะของทางราชการที่จัดไว้เพื่อการพักผ่อนของประชาชนโดยทั่วไป
(๗) สถานที่อื่นที่รัฐมนตรีประกาศกำหนดโดยคำแนะนำของคณะกรรมการ

อัตราโทษ ผู้ใดฝ่าฝืนต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน ๖ เดือน หรือปรับไม่เกิน ๑๐,๐๐๐ บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ (มาตรา ๔๒)

ถ้าจัดงานศพ เห็นคนชอบดื่มนะครับ  Huh

น่าจะหมายถึงศาสนาคริสต์
ที่ใช้ไวน์แทนเลือดของพระเยซู
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:23:37 PM »

สถานีบริการน้ำมันก็ห้ามด้วย  ยุ่งละซีนั่งรถไปกับเพื่อนผมทีไรอัตราสิ้นเปลือง ๒๐ กิโลเมตรต่อ ๑ กระป๋อง(เบียร์)ต่อ ๑ คนทุกที

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:27:02 PM »

สถานีบริการน้ำมันก็ห้ามด้วย  ยุ่งละซีนั่งรถไปกับเพื่อนผมทีไรอัตราสิ้นเปลือง ๒๐ กิโลเมตรต่อ ๑ กระป๋อง(เบียร์)ต่อ ๑ คนทุกที

สังหาริมผับครับ เคลื่อนที่ได้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:32:22 PM »

ศัพท์ใหม่  จะบันทึกไว้ในพจนานุกรมเคลื่อนที่ได้
ขอบคุณครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:49:00 PM »

(๑) วัดหรือสถานที่สำหรับปฏิบัติพิธีกรรมทางศาสนา เว้นแต่เป็นส่วนหนึ่งของพิธีกรรม
ทางศาสนา

พวกพระที่กินเหล้า เบียร์ มารศาสนา อยากให้จับให้หมดครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:36:45 PM »

ถ้าผมโดนจับคดีสุรา  ต้องจ้างทนายสู้คดีไหมครับ
แล้วค่าจ้างจะคิดเป็นกลมหรือแบนครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:40:02 PM »

ถ้าผมโดนจับคดีสุรา  ต้องจ้างทนายสู้คดีไหมครับ
แล้วค่าจ้างจะคิดเป็นกลมหรือแบนครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ก็น้ายอดไปกับทนายอยู่แล้วนี่ครับ คงจะโดนพร้อมกันน่ะแหละ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:00:01 AM »

เดี๋ยวหอประชุมหรือสนามฟุตบอล โรงเรียนไหนที่มีการจัดงานเลี้ยง เช่น งานแต่งงาน
ถ้ามีการเลี้ยงเหล้าบนโต๊ะจีนหรือโต๊ะไทยเมื่อไหร่  จะแจ้งตำรวจจับคนที่มางานแล้วดื่มเหล้าให้ทั้งงานเลยครับ...
และจะส่งคู่บ่าวสาวเข้าเรือนหอในห้องขังโรงพักด้วยครับ.......ผมพลเมืองดีครับ.... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:03:06 AM »

ไม่รับ  เพราะลูกความปิดเครื่องหนี  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:04:13 AM »

เดี๋ยวหอประชุมหรือสนามฟุตบอล โรงเรียนไหนที่มีการจัดงานเลี้ยง เช่น งานแต่งงาน
ถ้ามีการเลี้ยงเหล้าบนโต๊ะจีนหรือโต๊ะไทยเมื่อไหร่  จะแจ้งตำรวจจับคนที่มางานแล้วดื่มเหล้าให้ทั้งงานเลยครับ...
และจะส่งคู่บ่าวสาวเข้าเรือนหอในห้องขังโรงพักด้วยครับ.......ผมพลเมืองดีครับ.... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

(๔) สถานศึกษาตามกฎหมายว่าด้วยการศึกษาแห่งชาติ ยกเว้นบริเวณที่จัดไว้เป็นที่พักส่วนบุคคล
หรือสโมสร หรือการจัดเลี้ยงตามประเพณี

ไม่งั้นผมประท้วงครับ เพราะงานแต่งผมจัดในโรงเรียน  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2008, 12:19:54 AM โดย @SingCring » บันทึกการเข้า
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:08:48 AM »

ก็รอนักกฏหมายมาตีความให้อยู่ครับ

+1 แล้วกัน สำหรับวิชาการดีๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2008, 12:21:20 AM โดย ToNNaW » บันทึกการเข้า

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:25:26 AM »

ก็รอนักกฏหมายมาตีความให้อยู่ครับ

+1 แล้วกัน สำหรับวิชาการดีๆ ครับ

เท่าที่ดู ยังไม่มีประกาศจากรัฐมมนตรีในเรื่องนี้ งั้นเรานั่งกินที่ร้านผาเมืองต่อเถอะครับ ไม่ต้องไปนั่งที่เกาะลำภู  ยิ้มีเลศนัย
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 12:26:52 AM »

ขอบคุณครับท่านต๊อก สำหรับศัพท์ใหม่  คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์