เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:28:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือก.223กับกระสุนที่ลงตัว  (อ่าน 4799 ครั้ง)
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 04:01:34 PM »

คนทั่วไปซื้อได้มั้ยครับขนาดนี้ .223 และ .308

ซื้อได้สิครับ  พี่ๆ ในนี้ก็ บุคคลทั่วไปทั้งนั้นครับ Wink Wink

ผมผู้รู้น้อยครับ ถามต่อด้วยความเคารพ อาวุธขนาดนี้ บุคคลทั่วไปสามารถขอซื้อได้  แต่ยากมั้ยครับ หมายถึงมันจะเหมือน .45 มั้ยครับ ยกตัวอย่าง อำเภอผมเนี่ย นายอำเภอใจดีมาก แต่มักสงวน .45 ค่อนข้างยากถึงยากมากๆๆ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ไม่ได้  ซึ่งเมื่อก่อนผมเอง ก็อยากได้มากโดยเฉพาะ .308 แต่ก็คิดว่ามันน่าจะครอบครองไม่ได้ แล้วถ้านายถามว่าจะเอาไปยิงอะไร อันนี้ก็ตอบยากเพราะจะตอบว่าเอาไว้ซ้อมยิงเป้า ก้ไม่รู้จะไปยิงที่ไหน หรือหาสนามได้ แต่จริงๆต้องการไว้ยิงเป้าระยะไกลๆจริงๆ (แอบล่าสัตว์บ้าง)  ตั้งแต่นั้นก็เลยไม่ได้คิดขอเลย ทั้งๆที่ใจอยากได้ ใหญ่ๆยาวๆมาก ไม่เกี่ยงราคา
เดี๋ยวจะลองทาบทามดูสักหน่อยครับ

มันก็เหมือนขนาด .45 แหละครับ โดยทั่วไปอาจมองว่าขอยาก แต่จริงๆแล้วก็ไม่ยากครับ  ในกทม ขอเพื่อการกีฬาง่ายสุด ครับ มีใบรับรองจากสนามไปก็จบ ขอในส่วนมี่กฎหมายอนุญาติคงไม่น่าติดปัญหาอะไรมั้งครับ ใช้เพื่อการกีฬายิงเป้าระยะไกลเถอะครับ ไม่อยากให้ไปล่าสัตว์ครับ เรียนตามตรง พวกมันน่าสงสารครับ
ด้วยความเคารพ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:14:59 PM »

^
^
^
ขอเพื่อการกีฬา  จำเป็นมั้ยว่าเราต้องมีประวัติการแข่งขัน มีถ้วย มีเหรียญ ใบประกาศต่างๆ เพื่อประกอบการขอ หรือว่าแค่ใบรับรองจากสนามว่าเราเป็นสมาชิกฝึกซ้อมยิงปืนที่นั้นๆจริง

ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ เห็นพูดกันบ่อยๆว่าขอเพื่อการกีฬา ต้องเป็นนักกีฬามืออาชีพหรือไม่

หรือพอมีตัวอย่างหนังสือรับรองเพื่อการกีฬาให้ดูบ้างมั้ยครับ

ด้วยความเคารพ ไหว้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:18:37 PM »

ที่ผมเคยขอใน กทม. แสดงบัตรสมาชิกอย่างเดียวครับ

การที่เราเล่นกีฬา ไม่จำเป็นต้องแข่ง ถึงแข่งก็ไม่จำเป็นต้องชนะ (จะชนะกับทุกคนได้ยังไงล่ะ)

ที่สำคัญสุดคือ ถ้าไม่มีอุปกรณ์กีฬา จะทั้งเล่น ทั้งแข่งกีฬาได้ยังไงล่ะครับท่านนายทะเบียน อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:27:15 PM »

^
^
^
ขอเพื่อการกีฬา  จำเป็นมั้ยว่าเราต้องมีประวัติการแข่งขัน มีถ้วย มีเหรียญ ใบประกาศต่างๆ เพื่อประกอบการขอ หรือว่าแค่ใบรับรองจากสนามว่าเราเป็นสมาชิกฝึกซ้อมยิงปืนที่นั้นๆจริง

ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ เห็นพูดกันบ่อยๆว่าขอเพื่อการกีฬา ต้องเป็นนักกีฬามืออาชีพหรือไม่

หรือพอมีตัวอย่างหนังสือรับรองเพื่อการกีฬาให้ดูบ้างมั้ยครับ

ด้วยความเคารพ ไหว้
ขอใบรับรองจากสนามไปครับ copy บัตรสมาชิกไปด้วย ใบรับรองก็จะบอกคร่าวๆครับ ว่านายคนนี้มาใช้สนามยิงปืนเป็นประจำ ........บลาๆๆ  การขอ ก็ขอเพื่อการแข่งขัน ก็แจ้งไปครับ แข่งที่ไหนอะไร สัมภาษ นิดหน่อยก็จบครับ เอกสารครบก็ไม่น่ามีอะไรแล้วครับที่จะไม่ให้ครับ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 02:40:28 PM »

^
^
^
ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์