เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:08:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อกระสุน 9 มม  (อ่าน 4495 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 05:44:15 PM »

หรือจะเป็นที่ว่าพวกเราคนไทย มักแต่แค่วิจารย์ ให้ความเห็นอย่างโน๊นอย่างนี้ แต่ไม่เสนอว่าจะช่วยเหลือคนที่ถูกเจ้าหน้าที่ผู้มีอำนาจรังแกอย่างไรก็ได้  เอาล่ะ ขอเสนอให้เรี่ยไรเงินกันจ้างทนายมาสู้ความเรื่องนี้ให้เป็นคดีตัวอย่างไว้ ให้ผู้มีอำนาจที่จะใช้อำนาจเถื่อน จะฉุกคิดถึงคดีนี้เป็นตัวอย่างไว้บ้าง  ผมบริจาค 500 บาท  ท่านอื่น ๆ ล่ะจะมีความเห็นอย่างไร ่วิจารย์มาได้เลย

เป็นความเห็นที่ดี แต่ต้องรู้จักกาละ-เทศะ ด้วย. และโปรดเลี่ยงไม่ก้าวล่วง เพื่อนท่านอื่น
เ้ข้าไปท่องกระทู้ที่ คนคอปืนที่เข้ามาก่อนนั้น ได้มีการแลกเปลี่ยน เป็นพัน พัน ชั่วโมงก่อนดีไหมครับ.  Wink

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 08:24:12 AM »

หรือจะเป็นที่ว่าพวกเราคนไทย มักแต่แค่วิจารย์ ให้ความเห็นอย่างโน๊นอย่างนี้ แต่ไม่เสนอว่าจะช่วยเหลือคนที่ถูกเจ้าหน้าที่ผู้มีอำนาจรังแกอย่างไรก็ได้  เอาล่ะ ขอเสนอให้เรี่ยไรเงินกันจ้างทนายมาสู้ความเรื่องนี้ให้เป็นคดีตัวอย่างไว้ ให้ผู้มีอำนาจที่จะใช้อำนาจเถื่อน จะฉุกคิดถึงคดีนี้เป็นตัวอย่างไว้บ้าง  ผมบริจาค 500 บาท  ท่านอื่น ๆ ล่ะจะมีความเห็นอย่างไร ่วิจารย์มาได้เลย

ครับ
เป็นความคิดที่ดีครับ
แต่เรื่องมีมากมาย คนที่ถูกอำนาจรัดทำ ก้อมีมากมาย
คน กลุ่มคนที่มีอำนาจ พลังพอที่จะทำยังไม่สามารถ
เป็นแบบนี้เสมอในสังคม

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 11:11:02 PM »

เรื่องที่ จขกท. ยกตัวอย่างมา .. ผมจำได้ว่าจบไปแล้วนี่ครับ

ส่วนการจะซื้อกระสุน ก็ต้องขอใบอนุญาตซื้อครับ ส่วนจำนวนเท่าใด กฏหมายไม่ได้กำหนดครับ ....

maigy
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 03:16:19 PM »

เพียงเสนอว่าถ้ามีใครที่ไม่ได้รับความยุติธรรมตามสมควร     พวกเราควรรวมใจกันตั้งกองทุนอะไรสักอย่างจ้างทนายมาต่อสู้ให้ผู้มีอำนาจพึงสังวรณ์ไว้บ้างว่า ถ้าใช้อำนาจอย่างไม่เป็นธรรมแล้ว   อาจมีผู้คนอีกหลายคนเข้ามาร่วมปกป้องสิทธิพลเมืองตามรัฐธรรมนูญ  ให้เป็นคดีตัวอย่าง       เหมือนที่พอรัฐบาลกลางของสหรัฐ ฯ จะออกกฎหมายริดรอนสิทธิเสรีภาพให้การมีและใช้อาวุธปืน  NRA ก็ออกเรี่ยไรเงินกองทุนแบบนี้ เพื่อสู้ความกับรัฐบาลกลาง ซึ่งก็ได้ผลดีพอสมควรในระดับหนึ่งทีเดียว          อย่างในกรณีของพวกเราที่เวลาของ ป.3 ก็ยังมีบางคนที่ต้องจ่ายเงินใต้โต๊ะกันอยู่อย่างนี้       ผมว่าอย่างนี้น่าจะเรียกว่า ถูกกาละเทศะ ได้แล้วมั๊ง    และอย่าด่วนสรุปเอาดื้อ ๆ ว่าเป็นการกล่าวล่วงเกินเพื่อนสมาชิกท่านอื่น  เพราะไม่มีเจตนาเช่นนั้นจริง ๆ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 03:34:13 PM »

เรามี ส.พ.ป. คอยช่วยเหลื่ออยู่แล้วครับ เรื่องการขออนญาตอาวุธปืน ขอให้ท่านติดต่อผ่านมาทางหน้าเวป เถอะในกลุ่ม สพป.ก็ดำเนินการเกี่ยวสิทธิเรื่องอาวุธปืน ได้รับเชิญถึงความร่วมมือจากกองทะเบียนส่วนกลางด้วย ท่านท่านเหล่านี้อุทิศความคิด แนะนำ เผลอๆไปช่วยเป็นกำลังใจด้วยที่ศาลปกครอง แล้วคดีที่ท่านจะเอาเรื่องราวกับผู้มีอำนาจนั้นเป็นเรื่องราวรายบุคคลก็จบลงทียินยอมออกป.3 การฟ้องร้องศาลปกครองไม่มีค่าใช้จ่าย เหมือนคดีอาญาที่ต้องถึงพึ่งพาทนายความ  ท่านป็นสมาชิกใหม่ ขอท่านศึกษาดูก่อนครับทั้งในเวป และจากหนังสือ อวป.
           เรื่องไม่ได้รับความเป็นธรรมจากทางราชการ หน่วยงานช่วยเหลือโดยตรงอยู่แล้วครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 01:17:22 AM »

นับถือความคิดของท่าน maigy ครับ...

แต่อย่างที่ท่าน rockguns บอกไว้ครับ...

เรามีสพป.ซึ่งจะสามารถให้ความช่วยเหลือในการปกป้องสิทธิของประชาชนในการครอบครองอาวุธปืน...

และให้คำแนะนำกรณีที่ไม่ได้รับความเป็นธรรม รวมถึงมีบทบาทในอีกหลายๆเรื่องครับ...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์