เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:28:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พิทักษ์รัฐธรรมนูญ 50  (อ่าน 5444 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 01:23:04 PM »

คุณจักรฯ Quote คำพูดผิดคนครับ... แฮ่ๆ

ประโยคไหนครับพี่ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2008, 05:24:40 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 03:12:50 PM »

บางที่เราก็เดินทอดทิ้งกันไกลเกินกู่เรียกแล้ว
คนที่ตามหลังมาทางเดียวกันแต่ไกล  อาจต้องสะกดรอยตามมา  และเร่งฝีเท้าให้ทัน
คนที่เดินสวนทางต้องยึดทิศที่ส้นเท้าชี้แล้วเดินจากไป

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 05:05:30 PM »

หลังแนวยิง
สนทนาเรื่องทั่วไป เศรษฐกิจ สังคม การเมือง บันเทิง ฯลฯ

แสดงความคิดเห็นกันไปครับ แต่อย่าใส่อารมณ์กันมากนัก    Grin Grin Grin   เดี๋ยวจะเครียด
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 05:48:34 PM »

เรื่องน้ำมันจะถูกลง ผมมีความมั่นใจ ชัวร์ จะต้องถูกกว่าที่เป็นอยู่.

จะให้มาโยน ราคาตลาดโลก ผมไม่ใช่มนุษย์ที่ไร้สมองคิด ที่จะมองความสลับซับซ้อน ไม่ออก
ผมไม่ยอมตกเป็นขี้ข้า ที่จะค้ำจุึน โคตรมัน ให้มันประสบความสำเร็จ. ได้นานนักหรอก

น้ำมันจะอ้างกลไก จะอ้างอะไรก็สุดแต่ เท่าที่มันคิดจะอ้างได้ ให้มันอ้างไปเถอะ แล้วทำไม ที่ธุรกิจเกี่ยวกับน้ำมันนี้ จึงทำกำไร ปีละ เป็นแสนล้านบาท มหาศาล มากที่สุดในผลกำไร  ในประเทศ..ละมั้ง .. เท่านี้ ยังจะมองกันไม่ออก อีกหรือ.

เมื่อบางท่าน ไม่เห็นหนทางที่จะต่้อสู้ เพื่อรักษาประโยชน์ของคนส่วนใหญ่ของประเทศ โปรดชิดข้างทางไว้ก่อน นะครับ.  กราบละ   ไหว้

ผมเองอยากขอร้องอีกครั้ง .. ถ้าไม่เข้าใจ ไม่ร่วม ก็โปรดแวะพัก ข้างทาง
เก็บมือเทาไว้ อย่าลาน้ำเล่น เลยนะครับ. . อย่าได้ออกมาขวาง.  ทางใคร ทางมัน ดีกว่าไหม .  Wink

กระทู้ ทางการเมือง ในเวปนี้ ช่วยยกระดับความคิด ดีก็รับไป
คิดไม่ได้ไม่ เห็นหนทาง ไม่มีใครว่า..
กลับบ้าน ทำใจสบายอยู่กับครอบครัวงของท่านไป.ก่อน.

ถึงอย่างไร มนุษย์ นั้น เหมือนบัว ๔ เหล่า
มีมาแต่ครั้งพุทธกาล แล้ว ..  ผ่านเลยยุคนี้ ไปจน โลกแตกดับ .    Cool

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 05:59:44 PM »

ไม่ แก้รัฐธรรมนูญแล้ว เราเราจะมี ชีวิตความเป็นอยู่ ที่ดีขึ้นจริง หรือ ?  หรือ  แก้แล้ว เราเราจะมี ชีวิตความเป็นอยู่ ที่ดีขึ้นจริง หรือ ?
ยุคนี้อะไรยังไม่ขึ้นราคา ต้องชะโงกหน้าไปถาม ว่าทำไมยังไม่ขึ้น ... เผื่อจะมีของดี  ขำก๊าก

ปตท. กลับมาเป็น รัฐวิสาหกิจ เหมือเดิม แล้ว เรา จะได้ใช้ น้ำมันราคาถูก จริง หรือ ? 
ผมเชื่อว่าไม่มีทางครับ .... ไม่มีทางใช้น้ำมันราคาถูกอีกแล้ว ....  เศร้า

เมื่อ กำจัดระบอบ ทักษิณ ออกไป แล้ว  ทักษิณ ติดคุก   รัฐบาล สมัครออก ไป แล้ว  ประเทศเรา จะ รุ่งเรือง  เจริญก้าวหน้า จะไม่ มีใคร  กล้าคดโกง  จริง หรือ ?
ผมว่ามันอยู่ที่คนเลือกครับ ....

ระบอบทักษิณ   ที่ ว่าเลวร้าย หนักหนา  จะทำให้ประเทศไทย ล่มจม จริงหรือ ? 
จริงครับ .... พอมาคิดให้ลึก ๆ กลายเป็นว่าเรากำลังเลือกจะวางอนาคตกันอย่างไร ....

ไทย จะล่มจม เพราะไทย แตก ความสามัคคี  แบ่ง พรรค แบ่งพวก  เมื่อมึงไม่ใช่ พวกกู ก็ต้องเป็น พวกมัน  มึงอยู่ใต้ ห้ามมาเหนือ  มึงอยู่เหนือ อย่ามาทางใต้  มึงอยู่อิสาน คือ พวกลาว  กูอยู่ภาคกลางคือ ไทย แท้  อันนี้ต่าง หา แล้วร้ายกว่า ระบอบ ใด ๆ
คนที่แบ่งนี่หน้าเหลี่ยม ๆ หรือเปล่า เจ้าตำรับระบอบทักษิณ ... จำได้ว่า ไม่ใช่พวกผม ก็คือพวกนั้น ... อ้าว ผมอยู่เฉย ๆ มีคนแยกพวกให้แล้ว  ขำก๊าก ขำก๊าก

คุณjakrit  ข้อความ ข้างต้นควรเป็น Quote ของคุณ Peacemaker   
ไม่ใช่ถ้อยคำของผม.. กรุณาแก้ไขด้วยนะครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2008, 06:31:01 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 08:12:49 PM »

คุณจักรฯ Quote คำพูดผิดคนครับ... แฮ่ๆ

ประโยคไหนครับพี่ ....

ไม่ แก้รัฐธรรมนูญแล้ว เราเราจะมี ชีวิตความเป็นอยู่ ที่ดีขึ้นจริง หรือ ?  หรือ  แก้แล้ว เราเราจะมี ชีวิตความเป็นอยู่ ที่ดีขึ้นจริง หรือ ?
ยุคนี้อะไรยังไม่ขึ้นราคา ต้องชะโงกหน้าไปถาม ว่าทำไมยังไม่ขึ้น ... เผื่อจะมีของดี  ขำก๊าก

ปตท. กลับมาเป็น รัฐวิสาหกิจ เหมือเดิม แล้ว เรา จะได้ใช้ น้ำมันราคาถูก จริง หรือ ? 
ผมเชื่อว่าไม่มีทางครับ .... ไม่มีทางใช้น้ำมันราคาถูกอีกแล้ว ....  เศร้า

เมื่อ กำจัดระบอบ ทักษิณ ออกไป แล้ว  ทักษิณ ติดคุก   รัฐบาล สมัครออก ไป แล้ว  ประเทศเรา จะ รุ่งเรือง  เจริญก้าวหน้า จะไม่ มีใคร  กล้าคดโกง  จริง หรือ ?
ผมว่ามันอยู่ที่คนเลือกครับ ....

ระบอบทักษิณ   ที่ ว่าเลวร้าย หนักหนา  จะทำให้ประเทศไทย ล่มจม จริงหรือ ? 
จริงครับ .... พอมาคิดให้ลึก ๆ กลายเป็นว่าเรากำลังเลือกจะวางอนาคตกันอย่างไร ....

ไทย จะล่มจม เพราะไทย แตก ความสามัคคี  แบ่ง พรรค แบ่งพวก  เมื่อมึงไม่ใช่ พวกกู ก็ต้องเป็น พวกมัน  มึงอยู่ใต้ ห้ามมาเหนือ  มึงอยู่เหนือ อย่ามาทางใต้  มึงอยู่อิสาน คือ พวกลาว  กูอยู่ภาคกลางคือ ไทย แท้  อันนี้ต่าง หา แล้วร้ายกว่า ระบอบ ใด ๆ
คนที่แบ่งนี่หน้าเหลี่ยม ๆ หรือเปล่า เจ้าตำรับระบอบทักษิณ ... จำได้ว่า ไม่ใช่พวกผม ก็คือพวกนั้น ... อ้าว ผมอยู่เฉย ๆ มีคนแยกพวกให้แล้ว  ขำก๊าก ขำก๊าก

คุณjakrit  ข้อความ ข้างต้นควรเป็น Quote ของคุณ Peacemaker   
ไม่ใช่ถ้อยคำของผม.. กรุณาแก้ไขด้วยนะครับ.

เอาแล้วไง ... ไม่น่าพลาด  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอโทษครับ  ไหว้

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:21:08 AM »

ผมเห็นด้วยกับ คุณ R0@d ครับ
แต่ในมุมหนึ่งก็ยอมรับความมีอยู่จริง
ของสี่สิ่งที่มีอยู่ในบ้านเมืองเราและกำลังเป็นปัญหาอยู่
1.ทรราช
2.สมุนทรราช
3. ทาส
4. คนที่ไม่ยอมเป็นทาส
ผมมั่นใจว่าหลายคน  เป็นแบบที่ 4
ส่วนผมเกือบจะเป็น 4 เต็มตัว  ยังติดสามนิดหน่อยเพราะยังทำงานรับใช้ต่างชาติอยู่
พวก1 กับ 2ไม่ต้องพูดถึง  แตกกันมานานแล้ว  เราคงรักกันไม่ได้ตลอดไป
พวกที่ 3 คือคนที่ยอมเป็นทาส พวกนี้น่าเวทนาที่สุด  เพราะหัวใจสู้ไม่มี   ถ้าเป็นคนทำงานกินเงินเดือน  ก็ต้องขยันขึ้นมากๆ  หากต้องการสบาย  เพราะต้องส่งส่วยให้ระบบ  ถูกขูดรีดในอัตราที่สูง  เช่น  ประกันสังคม กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ  ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา  แว็ต  สรรพสามิต  เงินเฟ้อ  เสร็จแล้วก็ยังต้องโดนโกงโดยนักการเมืองอีกรอบ
ผมเชื่อว่า  อีก 1000 ปีข้างหน้ายังไงพวกทาสก็คงไม่สูญสิ้นไปจากแผ่นดินไทย  เพราะมันเป็นกฏที่พวกเขามีส่วนร่วมสร้างขึ้นมา เป็นสายเลือด รวมถึงการอบรมเลี้ยงดูของพ่อแม่
หว่านพืชเช่นใด ได้ผลเช่นนั้น

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 10:51:04 AM »

เอาเป็นว่า  Grin แต่ละท่าน มีความคิดเห็นที่แตกต่างกัน และพี่ๆ อีกหลายท่านที่อยากจะระบาย ในเรื่องการเมือง ซึ่งผมก็เข้าใจว่า ทุกคนนั้นมีสิทธิที่จะแสดงความคิดเห็น แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ตามสถานการณ์และความเหมาะสม

" ถึงแม้เรานั้น อาจคิดแตกต่าง แต่สิ่งสำคัญ เราไม่แตกแยก ใช่ใหมครับ"   ไหว้

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 12:09:44 PM »

เรื่องน้ำมันจะถูกลง ผมมีความมั่นใจ ชัวร์ จะต้องถูกกว่าที่เป็นอยู่.

จะให้มาโยน ราคาตลาดโลก ผมไม่ใช่มนุษย์ที่ไร้สมองคิด ที่จะมองความสลับซับซ้อน ไม่ออก
ผมไม่ยอมตกเป็นขี้ข้า ที่จะค้ำจุึน โคตรมัน ให้มันประสบความสำเร็จ. ได้นานนักหรอก

น้ำมันจะอ้างกลไก จะอ้างอะไรก็สุดแต่ เท่าที่มันคิดจะอ้างได้ ให้มันอ้างไปเถอะ แล้วทำไม ที่ธุรกิจเกี่ยวกับน้ำมันนี้ จึงทำกำไร ปีละ เป็นแสนล้านบาท มหาศาล มากที่สุดในผลกำไร  ในประเทศ..ละมั้ง .. เท่านี้ ยังจะมองกันไม่ออก อีกหรือ.

เมื่อบางท่าน ไม่เห็นหนทางที่จะต่้อสู้ เพื่อรักษาประโยชน์ของคนส่วนใหญ่ของประเทศ โปรดชิดข้างทางไว้ก่อน นะครับ.  กราบละ   ไหว้

ผมเองอยากขอร้องอีกครั้ง .. ถ้าไม่เข้าใจ ไม่ร่วม ก็โปรดแวะพัก ข้างทาง
เก็บมือเทาไว้ อย่าลาน้ำเล่น เลยนะครับ. . อย่าได้ออกมาขวาง.  ทางใคร ทางมัน ดีกว่าไหม .  Wink

กระทู้ ทางการเมือง ในเวปนี้ ช่วยยกระดับความคิด ดีก็รับไป
คิดไม่ได้ไม่ เห็นหนทาง ไม่มีใครว่า..
กลับบ้าน ทำใจสบายอยู่กับครอบครัวงของท่านไป.ก่อน.

ถึงอย่างไร มนุษย์ นั้น เหมือนบัว ๔ เหล่า
มีมาแต่ครั้งพุทธกาล แล้ว ..  ผ่านเลยยุคนี้ ไปจน โลกแตกดับ .    Cool

นับถือครับ  ไหว้ ไหว้  ผมชื่นชมความคิดของพี่ครับ

ปล.ที่บ้านผมเวลากินข้าวห้ามพูดเรื่องการเมืองเด็จขาด มิฉะนั้น ต้องมีแยกโต๊ะครับ  และทุกวันยังไม่ไกล้าติด  NGV กลัวประกาศลอยตัวราคา

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 12:12:13 PM »

ความคิดของคนเรา จะแคบ หรือจะกว้าง ก็ขึ้นอยู่กับระดับการรับรู้ ....

การยอมรับในความแตกต่าง ผมว่าเป็นหัวใจของหลักการประชาธิปไตย (ซึ่งนาย ๒๓ ไม่มี)

นอกจากการยอมรับในความแตกต่างแล้ว สิ่งที่สำคัญอีกอย่าง น่าจะเป็น การรอมชอม .... ( Grin )

SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 03:51:25 PM »

พิทักษ์รัฐธรรมนูญ 50
ต่อต้าน พรบ.ทุนรัฐวิสาหกิจ
โค่นระบอบทักษิณ
ขับไล่รัฐบาลหุ่นเชิด

มันเป็นผลพวงเกี่ยวเนื่องกันหมด รัฐบาลทรราษฎร์ทักษิณ ออก พรบ.ทุนรัฐวิสาหกิจทำให้ ปตท.ต้องแปรสภาพเป็นบริษัท มุ่งหาแต่ผลกำไรไม่คำนึงถึงความเดือดร้อนของประชาชนในชาติ นึกจะขึ้นราคาอะไรก็ขึ้น ขึ้นราคา LPG เพราะมันขาย NGV ไม่ออก รถยนต์ของพวกเราหลายๆ ท่าน เลี่ยงราคาน้ำมันแพงลงทุนติตั้งระบบแก๊ส LPG ก็ยังหนีไม่พ้นการขึ้นราคา  องค์การโทรศัพท์ ก็ต้องแปรสภาพเป็น TOT แปรสัมปทานต่างๆนานา  เพื่อเอื้อประโยชน์ให้ธุรกิจของตนเองและพวกพ้อง ทำให้ผลประกอบการขององค์การโทรศัพท์ลดลงจนเกือบขาดทุน องค์กรที่พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่5 ทรงก่อตั้งขึ้นมาเพื่อความเจริญก้าวหน้าของประเทศกำลังย่ำแย่เพราะฝีมือทรราษฎร์พวกเราทนได้หรือครับ  ส่วนรัฐบาลสมัครปัจจุบันไม่ได้เข้ามาเพื่อแก้ปัญหาประเทศอย่างจริงจัง มันเข้ามาเพื่อฟอกตัวให้นายใหญ่ของมันคือ "ทรราษฎร์ทักษิณ" มุ่งแต่จะแก้รัฐธรรมนูญ50 เพื่อให้นายใหญ่กับพวก111คนพ้นผิด ระบอบทักษิณก็จะกลับมาสู่ประเทศไทยอย่างภาคภูมิ ฉะนั้นพวกเราชาว อวป. ต้อง "พิทักษ์รัฐธรรมนูญ50  ต่อต้าน พรบ.ทุนรัฐวิสาหกิจ  โค่นระบอบทักษิณ  ขับไล่รัฐบาลหุ่นเชิด"  เพื่อประเทศไทยของเราทุกคน
ถูกต้องแล้วครับ เรามาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน มาทำบุญ   คนที่ไม่ได้ติดตามเหตุการณ์บ้านเมืองจะไม่เข้าใจเป็นธรรมดา ส่วนคนที่ติดตามก็จะเข้าใจได้เอง  อยากให้พวกเราสนใจบ้านเมืองบ้างไม่ใช่สนใจแต่ปืนอย่างเดียว ปืนมันคิดไม่ได้แต่คนคิดได้ จึงต้องใช้สติปัญญาของเราให้เป็นประโยชน์ครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
@เดียร์
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 04:05:39 PM »

Smiley
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์