เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 03:57:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเก็บรักษากระสุนและปืน  (อ่าน 2302 ครั้ง)
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 03:43:25 PM »

1. การเก็บลูกกระสุนปืน ลูกจริง หากผมเก็บในตู้เซฟ(ขนาดประมาณ 50 ซม.) ไว้เป็นเวลานานเป็นปี หรือห้าปี หรือสิบปี กระสุนจะมีโอกาสด้านในปีที่เท่าไหร่ครับ  เห็นเขาบอกลูกจริงเก็บได้สิบปี ในกรณีนี้จะอยู่ได้กี่ปีครับ
2. ส่วนปืนจะเกิดความชื้นได้หรือไม่ครับ  อ๋อย

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 03:48:25 PM »

กระสุนจริง ผมไม่เคยรอให้ถึงปีสักที ทุก 6 เดือน เอามายิงหมดแล้วครับ
ส่วนปืนหากเก็บตู้เซฟ ควรหาตัวกันความชื้นมาใส่ไว้ครับ และมั่นเช็ดบ่อยๆ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 03:52:33 PM »

ผมว่านะถ้าคิดว่าจะเก็บไว้นานขนาดที่ว่านี้เอามาแบ่งให้สมาชิกในนี้ดูแลแทนดีกว่าครับ    เก็บไว้นานๆเดียวเสียของครับ..... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 04:36:57 PM »

1.ถ้าซื้อกระสุนแล้วต้องเก็บไว้นานๆแนะนำว่าซื้อน้อยๆแค่พอใช้ก็พอครับ
                             2.ชื้นแน่นอนครับถ้าไม่เก็บรักษาให้ดี

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 05:15:18 PM »

เก็บกระสุนไว้ในตู้เซฟต้องระวังเรื่องความชื้นให้ดีครับ...

ควรหาซิลิกาเจลไว้ดูดความชื้น ไม่อย่างนั้นก็ซื้อเครื่องดูดความชื้นไว้วางในตู้เซฟด้วยเลยครับ...Cheesy
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 05:22:34 PM »

มีพี่ๆ แนะนำให้ใช้กล่องดูดความชื้น จากโลตัสมาใส่ในเซฟ
ได้ผลดีมากๆ ครับ
ใส่เงิน เก็บไว้ เปิดมาเงินกรอบเลยครับ
แต่พอนานๆ จะกลายเป็นน้ำในกล่องดูดความชื้นครับ
แต่...เมื่อวานเปิดมาดู
อยุ่ๆก้นกล่องก็รั่ว น้ำเต็มตู้เลยครับ
ทั้งปืน ทั้งเงิน เปียกแช่น้ำ
ดีที่สนิมยังไม่ขึ้นครับ
ผมละงง มันรั่วเองได้เหรอครับ กล่องดูดความชื้นอะครับ
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 06:09:49 PM »

ตามพี่ๆทั้งหลายเลยครับ
ของพ่อผม กระสุน .38spl เก็นในกระเป๋าแล้วเอาเข้าตู้เซฟอีกที เก็บไว้ตั้งแต่ปี พศ 252x เพิ่งเอามายิงไม่นานมานี้ก็ยิงออกนะครับ แต่รู้สึกเหมือนว่าเสียงมันจะเบาลง
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 11:23:57 PM »

ที่ชัวร์และแน่นอนแบบเก็บลืมก็คือถอดด้ามและแช่น้ำมันออโตลูปไปเลยครับ ตอนจะไปเรียนต่อ ผมก็ใช้วิธีนี้ หลายปีผ่านไป กลับมา ปืนยังแจ่มเหมือนเดิม ส่วนแบบเก็บเผื่อใช้ ก็คือทาน้ำมันให้ดีและวางไว้เฉยๆโดยไม่ใส่ซองปืนในอากาศห้องทั่วไปครับ ถ้าไม่จับก็ไม่มีปัญหาอะไร อยู่ได้เรื่อยๆ แต่ถ้าจับก็ต้องเช็ดถูน้ำมันทีหนึ่ง ที่ต้องระวังเป็นพิเศษคือด้ามไม้ลามิเนตและด้ามยางครับ สนิมกินง่าย ด้ามไม้ธรรมดาจะที่สุดครับ
ส่วนลูกปืน ก็เก็บในตู้ไม้ธรรมดาโดยวางเอาหัวทิ่มลงพื้น อยู่ได้นานแสนนาน ผมมีลูก11กับ9เก่าเก็บเป็นกว่าสิบปี เอามายิงล้างสต๊อก ออกทุกนัดครับ พวกลูกโม่ยิงสบายครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์