เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 04:25:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามการซื้อปืนกระบอกที่ 2 ครับ  (อ่าน 3329 ครั้ง)
nawin 847
รับใช้ประเทศชาติอยู่ที่ 3 จชต.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 06:31:41 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ขอถามท่านผู้รู้ด้วยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ผมเป็นข้าราชการ ซื้อปืนโครงการของ สน.อส. ขนาด  9  มม. เป็นปืนกระบอกแรก ได้ ป.4 เรียบร้อยแล้ว
ผมอยากทราบว่า..........
1 ถ้าจะซื้อปืนกระบอกที่ 2 (ซื้อต่อจากคนที่รู้จักกันได้เห็นปืนและ ป.4 แล้ว) แต่เป็นขนาด 9 เหมือนกัน ทางอำเภอจะอนุญาตหรือไม่ครับ
2 ตามกฏหมายบุคคลจะสามารถมีปืนได้กี่กระบอกครับ
3 ถ้ากรณีทางอำเภออนุญาต  ผมและคนที่จะขายไห้ผมจะต้องเตรียมหลักฐานอย่างไรบ้างครับ
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 07:54:45 PM »

ไม่กล้าตอบเป็นคนแรก...เขิล.. คิก คิก คิก คิกเพราะความรู้น้อย เศร้า เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2008, 11:26:21 PM โดย 张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้ » บันทึกการเข้า
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 09:31:16 PM »

ขึ้นอยู่กับนายทะเบียนของแต่ละอำเภอครับ  คำชี้แจงเรื่องขอซื้อซ้ำซ้อนมักจะถูกถามถึงความจำเป็นครับ ท่านเตรียมเหตุผลไว้ว่าทำไม
 แล้วเหตุผลนี้ต้องน่าเชื่อถือครับ Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 09:40:21 PM »

Grin

2 ตามกฏหมายบุคคลจะสามารถมีปืนได้กี่กระบอกครับ
ขอตอบข้อนี้แล้วกันครับ ตามกฎหมายไม่ได้ระบุจำนวนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2008, 10:15:19 PM โดย NaiDiputs » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
nawin 847
รับใช้ประเทศชาติอยู่ที่ 3 จชต.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 10:46:09 PM »

ขอบพระคุณพี่ ๆ  ที่ตอบคำถามครับ
ท่านผู้รู้ท่านอื่น ๆ ช่วยตอบด้วยนะครับ
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 10:47:54 PM »

การขอใบป.3เพื่อซื้อปืนซ้ำขนาดเดิมจะต้องชี้แจงว่าปืนที่จะซื้อแตกต่างจากปืนที่มีอยู่อย่างไรบ้าง เช่นขนาดไม่เท่ากัน  น้ำหนักไม่เท่ากัน  วัสดุที่ใช้ในการผลิตไม่เหมือนกัน  หรือระบบการทำงานของปืนไม่เหมือนกัน  ความแตกต่างเหล่านี้ทำให้วัตถุประสงค์ในการใช้งานไม่เหมือนกัน  
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 11:19:12 PM »

ตอบข้อ 3 ครับ  ไหว้

- หลักฐานเช่นเดียวกับการขออนุญาตซื้ออาวุธปืนและเครื่องกระสุนจากร้านค้า
- สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนและทะเบียนบ้านของผู้โอนพร้อมสำเนาใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน(ป.4)ของอาวุธปืนที่จะโอน
- หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน
- หากขออนุญาตเพื่อการกีฬาจะต้องนำหลักฐานการเป็นสมาชิกสนามยิงปืนมาแล้วไม่น้อยกว่า 60 วัน มาประกอบการพิจารณา
- ภายหลังที่ได้รับอนุญาตผู้โอน(เจ้าของเดิม) กับผู้ขอรับโอน ต้องบันทึกการยินยอมการโอนต่อหน้านายทะเบียนไว้ในหลังใบอนุญาต(ป.4) ว่าโอนปืนกระบอกนี้ ให้ใคร มีค่าตอบแทนเท่าไร หรือโอนไม่คิดค่าตอบแทนเนื่องจากอะไร แล้วลงนามไว้เพื่อเป็นหลักฐานทั้ง2ฝ่าย(ผู้โอน+ผู้รับโอน)

http://www.gun.in.th/GUN3.HTM

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์