เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:28:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จัดการเรื่อง CACHE และ MEMORY (ไร้สาระ...ไปวันๆ)  (อ่าน 2492 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 01:02:21 AM »

Smiley CachemanXP

- หน่วยความจำถือได้ว่าเป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญมากในการทำให้คอมพิวเตอร์ทำงานได้เร็วยิ่งขึ้น นอกจากไปจากการซื้อ CPU ที่มีความเร็วสูง ๆ
และเนื่องจากคอมพิวเตอร์แต่ละเครื่องมีหน่วยความจำไม่เท่ากัน และมีพื้นที่ใน harddisk ไม่เท่ากัน ดังนั้นการปรับแต่งให้เครื่องคอมฯ แต่ละเครื่องทำงานได้เร็วนั้น
ย่อมแตกต่างกันไปด้วย...

- CachemanXP เป็นโปรแกรมที่ดีมากๆอีกตัวนึงนะครับ ไว้จัดการในเรื่อง CACHE และ MEMORY ในเครื่องคอมฯเราครับ
ความสามารถที่เด็ดๆก็ คือ มันสามารถทำ AUTO-optimize แล้วปรับ TWEAK ให้เข้ากับเราได้ครับ ก็เห็นผลที่ดีขึ้นมากๆเลยทีเดียวครับ

วิธีใช้ - ลงเสร็จแล้ว เปิดโปรแกรม ใส่ key หลังจากนั้นกดตรง Auto Optimize โปรแกรมจะจัดการ คำนวนการตั้งค่าให้เหมาะสมกับเครื่องเรา
หลังจากนั้นโปรแกรมจะให้ Reboot 1 รอบ แค่นี้เองครับ

CachemanXP is a system service designed to improve the performance of your computer by optimizing several caches, auto-recovering RAM and fine tuning a number of system settings. Auto-Optimization makes it suitable for novice and intermediate users yet it is also powerful and versatile enough for computer experts. Backups of settings ensure that all user modifications can be reversed with a single click. CachemanXP requires Windows NT4/2000/2003 or XP to run, uses minimal resources and virtually no CPU time. The help file includes a screenshot based system performance guide.

New in version 1.71

* Several new Tweaks.

* Added official WindowsXP x64 support.

* Improved Auto-Optimize values.

วิธีติดตั้ง
1.) สำหรับคนที่มีอยู่แล้วให้ใช้ตัว REG ล้างค่าก่อน

2.) ทำการติดตั้ง version ใหม่ เอาภาษาที่ไม่ใช้ออก

3.) ใส่ key ใหม่

** ดาวโหลดเสร็จค้องขยายไฟล์ด้วยโปรแกรม winrar นะครับ

หลงรัก ลองใช้กันดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2008, 01:19:27 AM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 01:59:26 AM »

ขอบคุณ พี่วัฒน์ ครับ มีโปรแกรมดีดีมาฝากกันอีกแล้ว    Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 07:10:00 AM »

ขอบคุณมากครับพี่วัฒน์ ไหว้

y_kato
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 08:04:56 AM »

ขอบคุณครับ... เยี่ยม
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:12:14 PM »

ผมไม่ค่อยเชื่อโปรแกรมประเภทนี้เท่าไรครับ ...

.... แต่ก็ .... เดี๋ยวขอเอาไปลองครับ Grin Grin ขอบคุณครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 07:34:42 PM »

ผมไม่ค่อยเชื่อโปรแกรมประเภทนี้เท่าไรครับ ...

.... แต่ก็ .... เดี๋ยวขอเอาไปลองครับ Grin Grin ขอบคุณครับ

ทำไมไม่ค่อยเชื่อล่ะครับพี่  Huh Huh
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 09:04:01 PM »

ขอบคุณครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 11:38:02 PM »

ขอบคุณมากครับคุณวัฒน์
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 10:19:32 PM »

ทำไมไม่ค่อยเชื่อล่ะครับพี่  Huh Huh

โปรแกรมประเภท recovery ram นั้น มันทำงานโดยการ flush cache ในระบบลงดิสก์ครับ ... ทำให้ free mem ดูเพิ่มขึ้น .. ซึ่งก็แค่ช่วงนั้น

ถ้าเครื่องมี physical ram น้อย ๆ แล้วเอาโปรแกรมประเภทนี้ไปใช้ แล้วยังตั้งให้มันทำงานอัตโนมัติ ... มันจะเสียเวลา recovery ram มากกว่าเวลาทำงานครับ

ดังนั้นถ้า ram น้อย ก็ไปซื้อเพิ่มเอาง่ายกว่า คุ้มกว่า

โปรแกรมนี้เห็นมี tweak ด้วย ... แบบนี้ค่อยน่าสนหน่อย

เมื่อคืนผมเอาโปรแกรมนี้ลง NB ... กด Auto-Optimize แล้ว วันนี้จึงเอาภาพมาฝากครับ

Grin Grin Grin ไม่ต้องคิดมากนะครับ โปรแกรมมันอาจจะมีการย่อข้อมูลในแคชให้อีก ปกติเครื่องผมจะมีแรมเหลือใช้ประมาณ ๑.๓ กิ๊ิิกอยู่แล้วครับ  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2008, 10:22:04 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
  พิมพ์