เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 06:27:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตสอบถามเรื่อง cz75รุ่นเก๋าผลิตโดย czechoslovakia ครับ  (อ่าน 2584 ครั้ง)
wanchalerm sutthanon
Full Member

คะแนน 7

« เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 09:52:31 PM »

พอดีพึ่งได้มาอยากจะทราบรายละเอียดเกี่ยวกับปืนรุ่นนี้ ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านใดพอจะเล่าประวัติ หรือรายละเอียดเกี่ยวกับปืนรุ่นนี้บ้างครับ
 จะเอาไว้โม้ให้ลูกสาวฟังตอนแกโตขึ้นหน่ะครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2008, 09:54:04 PM โดย wanchalerm sutthanon » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 10:16:22 PM »

ปืนรุ่นนี้ เมื่อเริ่มเข้ามาแรกๆ ระบุว่า ทำใน เชคโกสโลวาเกีย .............ซึ่งขณะนั้นยังไม่ได้แบ่งเป็นสองประเทศ คือ สาธารณรัฐเช็ค กับ สโลวาเนีย และยังปกครองในระบบคอมมิวนิสต์อยู่ ............. พอเข้าไปขายในอเมริกา ก็ถูกกีดกัน อยู่พักหนึ่ง ..............

CZ 75 รุ่นแรกๆ ยังใช้นกแบบหงอนนกยาว และ หน้าโกร่งไกยังมนธรรมดาๆอยู่ ............คันเซฟก็ยังเป็นลักษณะวงรี ฝาประกับมีสองลาย (ตามภาพที่เห็น) ...............

ข้อบกพร่องของปืนรุ่นนี้ (รูปบนเป็นสภาพเดิมๆ)เท่าที่เห็นประการเดียวคือ การทำผิว ที่ใช้การพ่นสี(เอกลักษณ์ของ CZ75) ............. สีผสมโพลิเมอร์ในขณะนั้น คุณภาพไม่ดี ......ใช้งานปืนไป3-4 ปี จะร่อนออก เป็นแผ่นเล็กๆ ปุปะ น่าเกลียดมาก ................ต้องนำไปแก้ไขด้วยการรมดำใหม่ ............ดังนั้นจะเห็นปืนรุ่นนี้ ส่วนใหญ่ จะถูกรมดำใหม่มา เว้นแต่บางกระบอกที่ฟลุ๊คๆสีที่พ่นเคลือบผิวยังดีอยู่.............

และอีกอย่างหนึ่งคือ ยังไม่มีสมอล็อคเข็มฯ..............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2008, 11:25:12 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 10:22:29 PM »

พี่มะขิ่นนี่ถือเป็นฮีโร่ในดวงใจผมเลยครับ เรื่องที่ไม่รู้เป็นไม่มี ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 10:37:21 PM »

พี่มะขิ่นนี่ถือเป็นฮีโร่ในดวงใจผมเลยครับ เรื่องที่ไม่รู้เป็นไม่มี ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ไหว้

ไม่ถึงขนาดนั้นครับ ...........เรื่องที่ไม่รู้ก็มีครับ เยอะด้วย.................

เพียงแต่เผอิญรู้ เรื่องที่คุณถามก็เท่านั้น....................แต่ผมไม่ตะแบงตอบ หรือ ตอบแบบไม่รู้ แต่เอามันแล้วบอกไม่รับผิดชอบ หากเกิดอันตราย............

ยินดีครับ............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2008, 10:38:56 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 10:46:43 PM »

กดที่รูปครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 11:00:31 PM »

ไหว้ขอบพระคุณพี่yodเป็นอย่างสูง ข้อมูลที่ให้มาผมเอาไปโม้ได้ชั่วลูกชั่วหลานเลยครับ ไหว้
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 05:50:23 AM »

Grin ข้อมูลได้ไปแล้ว เอารูป CZ-75 รุ่นแรกให้ดูความแตกต่างครับ รูปที่ท่านเจ้าของกระทู้โพสมานั้นเป็นรุ่นที่สองครับ CZ-75 B ปัจจุบันถือเป็นรุ่นที่สาม ส่วนพวกรางเต็มหรือโครงอัลลอย ผมนับเป็นรุ่นที่ 4 และพวกโครงโพลิเมอร์ที่กำลังออกมาผมนับเป็นรุ่นที่ 5 ครับ Grin

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 06:14:21 AM »

ช่วงที่CZเข้ามาขายในตลาดอเมริกาไม่ได้ บริษัทที่นำเข้าจะสั่งปืนTANFOGLIOจากอิตาลี่เข้ามาขายในตลาดปืนสหรัฐ
เป็นรุ่นTZ75 ลำกล้องทำด้วยสเตลเลส ปืนรมดำสวยงามที่เดียว ช่วงนั้นประมาณปี1980++
TANFOGLIO Grin

.

.

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 07:13:18 AM »

สมัยที่เข้ามาใหม่ๆ เจ้านายผมซื้อมากระบอกหนึ่ง การลบเหลี่ยมคมไม่ค่อยดี เช็ดล้างอาจมีการหลั่งเลือดได้ แต่ 75 รุ่นหลังๆ การเก็บงานค่อนข้างดี ครับ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 10:07:32 AM »

ไม่ถึงขนาดนั้นครับ ...........เรื่องที่ไม่รู้ก็มีครับ เยอะด้วย.................

เพียงแต่เผอิญรู้ เรื่องที่คุณถามก็เท่านั้น....................แต่ผมไม่ตะแบงตอบ หรือ ตอบแบบไม่รู้ แต่เอามันแล้วบอกไม่รับผิดชอบ หากเกิดอันตราย............[/b]

ยินดีครับ............

ผมชอบข้อความที่เน้นจัง
ขอบคุณครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: [1]
  พิมพ์