เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 06:18:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปั้น x คืออะไรครับ (ด้วยความเคารพถามจริงๆ ไม่ได้แกล้งถามครับ)  (อ่าน 3483 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 12:21:45 AM »

ถามจริงๆ ครับ ไม่ทราบจริงๆ
เข้าในวง 10 นี่ต้องเข้ากี่นัด และต้องยิงที่ระยะกี่เมตร ถึงจะภูมิใจได้ว่า ปั้น X ได้แล้ว?Huh
ที่สำคัญก็คือ อยากจะให้เข้าใจตรงกันครับ

ปั้น x ผมว่าไม่ได้หมายความว่าต้องเข้า x กี่นัด ... แต่หมายถึงตั้งใจยิงให้เข้ากลางเป้าทั้งหมด ... ส่วนผลออกมา จะบานเป็นกระด้งก็ไม่เป็นไร ... ก็ตั้งใจปั้นแล้ว แต่ไม่สำเร็จ ก็ต้องหัดปั้นกันต่อไป ...

อีกนัยหนึ่ง การตั้งใจยิงให้เข้ากลางเป้าทั้งหมด ก็ยังอนุมานได้ว่า เป้านี้ (ที่เอามาโชว์) เป็นการค่อย ๆ ยิงอย่างประณีตที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

ภาพตัวอย่างครับ ... ของเพื่อนสมาชิกในบอร์ดครับ ... ผมว่าทุกภาพ แต่ละท่านก็ตั้งใจปั้น x กันทุกคนครับ Grin Grin

ไหว้ รูปสุดท้าย ... ท่าทางไม่ได้ปั้น x แน่ครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก

คุณจักรกฤษ รูปล่างสุดน่ะแฟนผมนะ    ผมชอบ ญ ในเครื่องแบบ   อิอิ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 05:40:47 AM »

คุณเจษไม่หวั่นเรื่องFull autoในมือเธอบ้างหรือครับ  ตกใจ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 05:54:20 AM »

ปั้น ตามพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน ปี 2542 หมายถึง...

ปั้น ๑ ก. เอาสิ่งอ่อน ๆ เช่นขี้ผึ้งดินเหนียวเป็นต้นมาทําให้เป็นรูปตาม
 ที่ต้องการ เช่น ปั้นข้าวเหนียว ปั้นตุ๊กตา; สร้างขึ้น, เสกสรรขึ้น,
 เช่น ปั้นพยาน ปั้นเรื่อง; ชุบเลี้ยงและอบรมสั่งสอนให้เป็นคนดี
 เช่น ฉันปั้นเขามาจนได้ดี. น. ลักษณนามเรียกสิ่งที่ปั้นเป็นก้อน ๆ
 เช่น ข้าวเหนียว ๓ ปั้น.

ปั้น ๒ น. ภาชนะดินสําหรับชงนํ้าชา มีพวยเหมือนกา, ป้าน ก็ใช้.

ปั้น X น่าจะมีความหมายตามความหมายแรกครับ เสกสรรขึ้น...

ปั้น X น่าจะแปลว่าพยายามทำคะแนน X ให้ได้มากที่สุดครับ... ไหว้
ผมชอบปั้นXXXครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 06:12:34 AM »

คุณเจษไม่หวั่นเรื่องFull autoในมือเธอบ้างหรือครับ  ตกใจ
ยอมตายครับพี่ อิอิ
TOR158
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 06:21:17 AM »

อ้าว.........ปั้น X นี่ไม่ใช่ยิงโดนเป้าอย่างเดียวเหรอครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หลงภูมิใจตัวเองมาตั้งนาน คิก คิก คิก คิก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 08:31:21 AM »

ปั้น x คืออะไรครับ เห็นใช้กันในหลายๆ กระทู้
  ตอนนี้เข้าใจและหายสงสัยแล้วรึยังครับ....ว่าปั้น X หมายถึงอะไร...
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 08:51:32 AM »

ตามความเข้าใจของผม คำว่าปั้น X มีทั้งความหมายโดยตรงและความหมายโดยอ้อม

ความหมายโดยตรงก็คือการพยายามยิงปืนให้กระสุนตกที่ตำแหน่งวง X ซึ่งเป็นวงในสุด อยู่ข้างในวง 10 อีกทีนึง ประโยชน์ก็อย่างที่พี่มะขิ่นบอกไว้ คือเอาไว้นับเวลาคะแนนเท่ากัน ใครได้ X มากกว่าก็ชนะไป

ส่วนความหมายโดยอ้อมหมายถึงการยิงอย่างปราณีต เพื่อความแม่นยำสูงสุด โดยยอมรับผลเสียทางด้านระยะเวลาในการยิง เช่นเวลาที่เราพูดกับเพื่อนว่า "เฮ้ย! ยิงระบบต่อสู้กัน ไม่ได้ยิงปั้น X" เราตั้งใจจะบอกเพื่อนให้ยิงให้เร็วกว่านี้ โดยไม่จำเป็นต้องเล็งปราณีตมากเกินไป เพื่อที่จะได้ยิงโดนฝ่ายตรงข้ามก่อนที่อีกฝ่ายนึงจะยิงเราครับ  Cheesy
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 09:00:54 AM »

ขนมปั้นสิบเกี่ยวด้วยหรือเปล่า แบร่ แบร่
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 09:15:37 AM »

ตามความเข้าใจของผม คำว่าปั้น X มีทั้งความหมายโดยตรงและความหมายโดยอ้อม

ความหมายโดยตรงก็คือการพยายามยิงปืนให้กระสุนตกที่ตำแหน่งวง X ซึ่งเป็นวงในสุด อยู่ข้างในวง 10 อีกทีนึง ประโยชน์ก็อย่างที่พี่มะขิ่นบอกไว้ คือเอาไว้นับเวลาคะแนนเท่ากัน ใครได้ X มากกว่าก็ชนะไป

ส่วนความหมายโดยอ้อมหมายถึงการยิงอย่างปราณีต เพื่อความแม่นยำสูงสุด โดยยอมรับผลเสียทางด้านระยะเวลาในการยิง เช่นเวลาที่เราพูดกับเพื่อนว่า "เฮ้ย! ยิงระบบต่อสู้กัน ไม่ได้ยิงปั้น X" เราตั้งใจจะบอกเพื่อนให้ยิงให้เร็วกว่านี้ โดยไม่จำเป็นต้องเล็งปราณีตมากเกินไป เพื่อที่จะได้ยิงโดนฝ่ายตรงข้ามก่อนที่อีกฝ่ายนึงจะยิงเราครับ  Cheesy
ผมคิดว่าความเห็นนี้น่าจะเป็นบทสรุปของความเห็นทั้งหมดในกระทู้นี้ได้
ความเห็นทั้งหมดจะได้เป็นวิทยาทานแก่มือใหม่ทั้งหลายได้เป็นอย่างดี
แจ่มแจ้งแล้วครับ ขอบคุณครับ
(+1สำหรับความเห็นต่างๆแล้ว)

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 10:14:48 AM »

ยอมตายครับพี่ อิอิ

นอกใจโดนแน่ๆๆ  กระจุยแน่ 5555+
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์