เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 04:09:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัสดู Scandium alloy กับ Carbon steel ทนทานมากมั๊ยครับ  (อ่าน 1882 ครั้ง)
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:56:42 PM »

ในปืนรุ่น SW1911PD ขนาน .45 ของ Smith & Wesson ได้ใช้วัสดุสองอย่างนี้ทำโดยใช้
Scandium alloy ทำในส่วนของ Frame  และ Carbon steel ทำในส่วนของ Slide
ไม่ทราบว่าความคงทนของวัสดุจะมีมากอย่างไร และรุ่นนี้มีพี่ๆท่านใดครอบครองอยู่บ้างครับ
หรือพี่ๆท่านไหนพอจะแบ่งปันความรู้และคุณสมบัติของปืนรุ่นนี้ว่าคุ้มค่ากับการซื้อใช้หรือเปล่าครับ..... ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 01:42:40 AM »

Carbon steel ทั้งกระบอกดีกว่าครับสามารถซ่อมแซม  และทำฟิตติ้งทีหลังได้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 06:15:15 AM »

วัสดุใหม่ๆ เรื่องอายุใช้งานยังบอกไม่ได้  รอให้ผ่านการใช้งานจริงสักระยะหนึ่งก่อนดีกว่านะครับ
ดูตัวอย่าง สเตนเลสส์  กว่าจะเข้าที่เกือบสามสิบปี  แม้กระทั่งเวลานี้บริษัทปืนในยุโรปยังใช้กันน้อยมาก
อลูมินัมอัลลอยด์  ใช้กันแพร่หลาย  แต่ก็ยอมรับกันว่าแต่งยาก ซ่อมไม่ได้ อย่างที่คุณ XD40 บอก
โพลิเมอร์  ถ้าดูจากอายุของ HK และ Glock ผู้ริเริ่มใช้  ขณะนี้ก็ใกล้ๆ สามสิบปีแล้ว
สแกนเดียมยังเด็กอยู่มากครับ   ถ้าชอบของแปลกใหม่ มีได้หลายกระบอก  ซื้อไว้ใช้แบบอยากลอง คือ "ขนหน้าแข้งไม่ร่วง" อย่างนี้ผมสนับสนุนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1]
  พิมพ์