เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 06:19:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ ป.4 ขอความเห็นครับ  (อ่าน 1025 ครั้ง)
leigh
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 10:38:38 AM »

เรามีใบ ป.4 วันนึงเราอยู่ในบ้านของเรา มีโจรเข้าปล้นโดยมีอาวุธปืนมาด้วย เรายิงโจรตาย แบบนี้ถือว่าป้องกันตัว ใช่ใหมครับ ผิดกฏหมายแต่ศาลอาจยกโทษให้

แล้วถ้าเรามี ป.4 แต่วันนั้นเราเดินทางไปของนอก เจอโจร(เหมือนเดิม) ถือปืนจาเข้ามาปล้น เรายิงโจรตาย แบบนี้ จะเป็นอย่างไรครับ

ป้องกันตัว แต่ไม่มี ป.12 ศาลจะพิจารณายังงัยครับ

ขอความเห็นครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:45:31 AM »

เรามีใบ ป.4 วันนึงเราอยู่ในบ้านของเรา มีโจรเข้าปล้นโดยมีอาวุธปืนมาด้วย เรายิงโจรตาย แบบนี้ถือว่าป้องกันตัว ใช่ใหมครับ ผิดกฏหมายแต่ศาลอาจยกโทษให้

แล้วถ้าเรามี ป.4 แต่วันนั้นเราเดินทางไปของนอก เจอโจร(เหมือนเดิม) ถือปืนจาเข้ามาปล้น เรายิงโจรตาย แบบนี้ จะเป็นอย่างไรครับ

ป้องกันตัว แต่ไม่มี ป.12 ศาลจะพิจารณายังงัยครับ

น่าจะอ่านกระทู้ปักหมุดของท่านsigsax เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่าป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย

Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:46:58 AM »

ข้อความจริงยังไม่ยุติว่าจะเป็นการป้องกันตัวโดยชอบ ตามมาตร  68 หรือ 69  ประมาณนี้หรือไม่
ควรมีข้อความจริงมากกว่านี้ จึงจะลง
ความเห็นว่า
1. ไม่มีความผิด
2. ผิด ปต่ไม่ต้องรับโทษ
3. ผิด แต่ศาลจะลดโทษเท่าไรก็ได้

ป้องกันตัว ไม่เกี่ยวข้องกับ  ป 12 เป็นคนละเรื่อง
leigh
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 01:42:56 PM »

ขอบคุณครับ คุณAutumn

ผมหมายถึงว่า เราพกปืนออกไป แล้วยิงคนตาย ซึ่งความจิง ศาลอาจมองว่าคุณไม่มีสิทธิพกปืน ถ้าเป็นในบ้านก้ออาจไม่เป้นไรเพราะเรามีสิทธิ แต่ถ้าเป็น Case นอกบ้านนี่ ศาลท่านจะมองยังงัย หรือจามองว่าผิดกฏหมายพกพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต หรือมีข้อหาอื่นมาเกี่ยวด้วยครับ

jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 02:04:04 PM »

น่าจะอ่านกระทู้ปักหมุดของท่านsigsax เมื่อมีปืน แล้วต้องรู้จักคำว่าป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย

ผมว่าท่าน จขท.ไปอ่านตามที่พี่ธำรง บอกก่อนครับ
ขอบคุณครับ
sorcerer198819
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 03:04:46 PM »

แล้วแต่ทนายของมันครับว่าเก่งป่าว และแล้วแต่พยานของเราด้วย ในกรณีนี้ถ้ามีคนเห็นก็จะมีประจักษ์พยานโอกาสรอดสูง แต่ตามกรณีนี้มักจะปล้นกันในที่เปลี่ยวซึ่งตัวเราเองนั่นแหละครับคือพยาน

อยู่ที่ว่าทนายฝ่ายโน้นจะเก่งแค่ไหน และเราจะหลงกลทนายเวลานำสืบหรือไม่ ทนายฝ่ายโน้นจะพยายามนำสืบว่าเราเจตนายิงโดยที่ยิงไม่มีเหตุการณ์ที่อันตรายถึงชีวิต เช่น ถ้าบอกว่าโจรเอาปืนเหน็บอยู่แต่ยังไม่ได้จี้มาทางเรานี่ก้ำกึ่งครับ เรามีโอกาสผิดสูง แต่ถ้าเรายืนยันหนักแน่นว่ามันจี้มเรานี่โอกาสหลุดสูงครับ ยิ่งถ้ามันยิงมาแล้วไม่โดนเราแต่ปลอกกระสุนของมันตกหรือปลอกค้างในลูกโม่นี่โอกาสหลุดสูงมากครับ

แต่ถ้ามันเอาเหน็บไว้แล้วไม่มีคนเห็นแนะนำให้เอาผ้าห่อหยิบปืนมันออกมาครับ ยิงขึ้นฟ้าซักนัดค่อยเอาใส่ที่มือมัน แล้วรีบแจ้งตำรวจให้มาเก็บหลักฐานแล้วเราก็ให้การโดยละเอียดครับ ว่ามันยิงเราแล้วเราพยายามป้องกันตัว

สำหรับแนวคิดนี้หลายคนอาจจะไม่เห็นด้วยนะครับ เพราะเป็นการกล่าวเท็จ แต่สำหรับผมเห็นว่าสมควรที่โจรจะได้รับแล้วครับ เมื่อมันละเมิดกฎหมาย ก็ไม่สมควรที่ปราณีครับ เกิดวันนั้นเราให้มันไปหมดแล้วมันยังยิงเราอยู่จะทำไงครับใช่มั๊ย สำหรับผมคนเลวต้องตายให้หมดครับ

อยากได้เดธโน๊ตจัง อิอิ
หน้า: [1]
  พิมพ์