เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:25:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงปืน  (อ่าน 13288 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 03, 2005, 07:00:21 PM »

ขอร่วมแจมด้วยครับ เรื่องนี้ฟังมาจากเพื่อนคนหนึ่งครับ เสียงดังปังนั้นเกิดจาก sonic boom ขณะที่ลูกปืนเคลื่อนที่ด้วยความเร็วเหนือความเร็วของเสียง เปรียบเทียบกับลูกซับโซนิคที่ลูกปืนเคลื่อนที่ด้วยความเร็วต่ำกว่าความเร็วของเสียงจึงไม่เกิดเสียงดังปัง ไม่รู้ว่าอันนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ

Grin โซนิคบูม คือเสียงของวัตถุที่เคลื่อนที่เท่าหรือเร็วกว่าเสียงครับ ซึ่งต่างจากเสียง "ปัง" ที่เราได้ยินตอนลั่นกระสุนครับ และลูกปืนก็ไม่ได้เร็วกว่าเสียงทั้งหมดครับ ส่วนใหญ่โดยเฉพาะปืนสั้นนั้นส่วนใหญ่มีความเร็วต่ำกว่าเสียงครับ Grin
 Grin ลองคลิกที่รูปครับ เกี่ยวกับเรื่องโซนิคบูมและชอคเวฟ Grin
  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2005, 07:13:20 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 04, 2005, 12:22:07 AM »

คงต้องเห็นด้วยกับ Naimai ครับ ผมคิดว่า พื้นฐานการเกิดเสียงดัง เนื่องจากการยิงปืนและการระเบิด คงจะไม่แตกต่างกัน ถ้ายิงปืนไม่มีลำกล้อง หรือจะเอาอะไรตีแก๊บกระสุนให้ระเบิด ข้างนอกได้ Huh!!! ผมคิดว่า เสียงจะเกิดทันทีที่ หัวกระสุนวิ่งพ้นปลอก ( หมายเหตุ อย่าลองนะครับ )  ในกรณีของการระเบิด โดยเฉพาะลูกระเบิดทางทหาร หรือลูกปืนใหญ่ จะเป้นตัวอย่างเปรียบเทียบที่ชัดเจน ครับว่า เสียงเกิดจากอะไร?และเกิดได้อย่างไร? และทำไม? เสียงต้องดังที่ปากกระบอกปืน ( ในกรณีแก็สออกข้างหน้าอย่างเดียวนะครับ)
     สำหรับ เสียงที่เกิดจากวัตถุที่วิ่งความเร็วเหนือเสียงกับเสียงดังจากการระเบิดที่มีแก็สพุ่งออกมามีความเร็วเหนือเสียง ต้นกำเนิดเสียงเป็นคนละอย่างกันครับ

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
eau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 02:34:00 PM »

เฮ้อ............สำหรับคำถามของดิฉันแล้วมันเป็นขอสอบค่ะ              ถามว่าเสียงเกิดจากอะไรค่ะ
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:00:25 PM »

ผมเคยนำกระสุนลูกซอง เอาตะกั่ว ดินปืนออกหมดเหลือแต่แก็ป แล้วนำไปยิงก็ปรากฏว่ามีเสียงดังเหมือนกัน แต่เบามาก แรงรีคอล์ยไม่มีเลย ยิงจาก M1
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:11:37 PM »

ข้อสอบวิชาอะไร ระดับไหนครับ ?
ลองดูที่นี่ มีเรื่องเสียงเกือบครบ... ฝึกภาษาอังกฤษไปด้วยในตัวครับ
http://www.school-for-champions.com/science/sound.htm

(ความเห็นส่วนตัวนะครับ  คำถามน่าจะเป็น  "เสียงเกิดขึ้นได้อย่างไร" มากกว่า  เพราะ "เกิดจากอะไร" นี่  แหล่งกำเนิดเสียงมีเยอะแยะมากมาย)

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์