เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:23:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทะเบียนปืน  (อ่าน 1591 ครั้ง)
iauuba
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:12:06 PM »

คือว่าผมมือใหม่ แต่อยากมีปืน กระผมจะไปขอใบ ป.3 ไว้ก่อนได้มั้ยคับ มีเงืนและเลือกปืนได้แล้วค่อยไปซื้อได้มั้ยคับ แล้วจำกัดมั้ยคับว่าต้องซื้อปืนไร เช่น .38 หรือ 9มม. ขอบคุณคับ
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:28:17 PM »

ไปขอ ป. 3 ไว้ได้เลยครับ และให้ระบุในใบคำขอไปเลยว่า .38 หรือ 9 ม.ม. แต่ไม่ต้องระบุยี่ห้อครับ
ป. 3 มีอายุ 6 เดือน ครับ

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:29:21 PM »

ป 3 มีอายุ 6 เดือน การขอต้องระบุขนาดที่จะซื้อ หมดก็ต่ออายุเอา แต่ถ้าให้ดีมีเงิน พร้อม ศึกษาข้อมูลไปก่อน พร้อมแล้วข้อมูลก็มีค่อยขอจะดีกว่านะครับ เกิดขออีกขนาดถึงที่ไปชอบอีกขนาดจะยุ่งยากเอาครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:30:21 PM »

ขอ ป3. ไว้ก่อนได้ครับแต่มีกำหนดแค่ไม่เกิน 6 เดือนครับ อยากได้ขนาดอะไรต้องบอกนายทะเบียนด้วยครับต้องซื้อตามที่ขอไว้ใน ป3.ครับ

permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:34:37 PM »

อันดับแรกเลยต้องดูอายุ อาชีพ และเงินที่จะซื้อปืน(หาข้อมูลราคาปืนได้จากเวปนี้) เสร็จแล้วไปเดินดูปืนที่ชอบ หรือโทรสอบถามข้อมูลปืนที่ชอบจากร้านว่าโควต้าเป็นของที่ไหน จากนั้นเตรียมหลักฐานต่างๆให้ครบตามหัวข้อการขอ ป.3 ในเวปนี้ แล้วไปยื่นที่อำเภอ ที่อยู่ในภูมิลำเนา ที่งานสารบัน แล้วเจ้าหน้าที่ จะแนะนำเองว่าควรจะกรอกข้อความอะไร  แล้วนั่งรอที่บ้านรอนายเรียกพบ ว่าจะให้หรือ ไม่ต้องหาเอกสารอะไรเพื่มเติมอีก ระยะเวลาไม่แน่นอน แล้วแต่นายทะเบียนแต่ละอำเภอจะว่างงานเมื่อไหร่จึงจะหยิบเรื่อง เรามาพิจารณาเพราะเรื่องปืนไม่ใช่เรื่องเร่งด่วน แต่เรื่องปาก ท้องชาวบ้านสำคัญกว่า หลงรัก
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:43:32 PM »

ตอนขอ ป.3 จะต้องระบุในแบบคำขออย่างชัดเจน
1.ขนาด เช่น .38   .357  9มม  .45
2.ประเภท  เช่น รีวอลเวอร์  กึ่งอัตโนมัติ
3.แหล่งซื้อ เช่น ร้านปืนใน กทม  โครงการกรมการปกครองฯ
ปล.ใบ ป.3 มีอายุ 6 เดือนนับแต่วันออก

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:51:53 PM »

อันดับแรกเลยต้องดูอายุ อาชีพ และเงินที่จะซื้อปืน(หาข้อมูลราคาปืนได้จากเวปนี้) เสร็จแล้วไปเดินดูปืนที่ชอบ หรือโทรสอบถามข้อมูลปืนที่ชอบจากร้านว่าโควต้าเป็นของที่ไหน จากนั้นเตรียมหลักฐานต่างๆให้ครบตามหัวข้อการขอ ป.3 ในเวปนี้ แล้วไปยื่นที่อำเภอ ที่อยู่ในภูมิลำเนา ที่งานสารบัน แล้วเจ้าหน้าที่ จะแนะนำเองว่าควรจะกรอกข้อความอะไร แล้วนั่งรอที่บ้านรอนายเรียกพบ ว่าจะให้หรือ ไม่ต้องหาเอกสารอะไรเพื่มเติมอีก ระยะเวลาไม่แน่นอน แล้วแต่นายทะเบียนแต่ละอำเภอจะว่างงานเมื่อไหร่จึงจะหยิบเรื่อง เรามาพิจารณาเพราะเรื่องปืนไม่ใช่เรื่องเร่งด่วน แต่เรื่องปาก ท้องชาวบ้านสำคัญกว่า หลงรัก

ตรงสีแดงนี่คุณpermsakกล่าวประชดนายอำเภอใจรึเปล่า  ยิ้มีเลศนัย

นายอำเภอมีหน้าที่ตามความในมาตรา ๒๙ ของพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดีพ.ศ. ๒๕๔๖   ในการจัดทำแผนภูมิขั้นตอนและระยะเวลาการดำเนินการรวมทั้งรายละเอียดอื่น ๆ เกี่ยวกับการขอและการออกใบอนุญาต ตลอดจนการยื่นคำอุทธรณ์ การรับคำอุทธรณ์การปฏิเสธการออกใบอนุญาตในแต่ละขั้นตอน ประกาศโดยเปิดเผยไว้  ณ  ที่ทำการ   

การยื่นคำขอฯ ผู้ขอสามารถตรวจสอบ/สอบถาม แผนภูมิขั้นตอนและระยะเวลาการดำเนินการ ได้ครับ ------ จนท.จะมาอ้างว่าไม่ใช่เรื่องเร่งด่วนไม่ได้

somwangtw
(We Know absolutely nothing about heaven)
Sr. Member

คะแนน 39

ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 03:07:42 PM »

อันดับแรกเลยต้องดูอายุ อาชีพ และเงินที่จะซื้อปืน(หาข้อมูลราคาปืนได้จากเวปนี้) เสร็จแล้วไปเดินดูปืนที่ชอบ หรือโทรสอบถามข้อมูลปืนที่ชอบจากร้านว่าโควต้าเป็นของที่ไหน จากนั้นเตรียมหลักฐานต่างๆให้ครบตามหัวข้อการขอ ป.3 ในเวปนี้ แล้วไปยื่นที่อำเภอ ที่อยู่ในภูมิลำเนา ที่งานสารบัน แล้วเจ้าหน้าที่ จะแนะนำเองว่าควรจะกรอกข้อความอะไร แล้วนั่งรอที่บ้านรอนายเรียกพบ ว่าจะให้หรือ ไม่ต้องหาเอกสารอะไรเพื่มเติมอีก ระยะเวลาไม่แน่นอน แล้วแต่นายทะเบียนแต่ละอำเภอจะว่างงานเมื่อไหร่จึงจะหยิบเรื่อง เรามาพิจารณาเพราะเรื่องปืนไม่ใช่เรื่องเร่งด่วน แต่เรื่องปาก ท้องชาวบ้านสำคัญกว่า หลงรัก

ตรงสีแดงนี่คุณpermsakกล่าวประชดนายอำเภอใจรึเปล่า  ยิ้มีเลศนัย

นายอำเภอมีหน้าที่ตามความในมาตรา ๒๙ ของพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดีพ.ศ. ๒๕๔๖   ในการจัดทำแผนภูมิขั้นตอนและระยะเวลาการดำเนินการรวมทั้งรายละเอียดอื่น ๆ เกี่ยวกับการขอและการออกใบอนุญาต ตลอดจนการยื่นคำอุทธรณ์ การรับคำอุทธรณ์การปฏิเสธการออกใบอนุญาตในแต่ละขั้นตอน ประกาศโดยเปิดเผยไว้  ณ  ที่ทำการ  

การยื่นคำขอฯ ผู้ขอสามารถตรวจสอบ/สอบถาม แผนภูมิขั้นตอนและระยะเวลาการดำเนินการ ได้ครับ ------ จนท.จะมาอ้างว่าไม่ใช่เรื่องเร่งด่วนไม่ได้

แต่ผมเคยเจอมาเหมือนกัน เจ้าหน้าที่บอกผมว่า..."รอนานหน่อยนะไม่ใช่เรื่องเร่งด่วน"

" พึงสอนผู้อื่นอย่างไรควรทำตัวอย่างนั้น "
T110
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:00:40 PM »

Huhแล้วเวลาขอขนาด.38สามารถเลือกซื้อปืนขนาด .38super,.38special,9m.m ได้ใช่ไหมครับ แล้ว.38superกับ .380เป็นขนาดเดียวกันหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ ไหว้
LSD
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

PSYCHEDELIC

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:21:34 PM »

Huhแล้วเวลาขอขนาด.38สามารถเลือกซื้อปืนขนาด .38super,.38special,9m.m ได้ใช่ไหมครับ แล้ว.38superกับ .380เป็นขนาดเดียวกันหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ ไหว้

.38 super กับ .380  คนละขนาดครับ
เวลาขอใบ ป.3 ขนาด.38 น่าจะเลือกซื้อ .38 Super ได้นะครับ
ผมใช้ .38 ซูปเปอร์ แต่ในใบ ป.4 ของผมระบุว่า .38 ครับ

ฉันจะเดินทางไปทั่วโลก เพื่อเก็บฝันของชาวโลก
มาสร้างให้เป็นจริงแล้วฉันจะนำมากำนัลแด่เธอ
ถ้าเธอต้องการ ฉันจะร้องให้คร่ำครวญ
เพื่อใช้น้ำตาของฉันชะล้างรอยเปื้อนบนเท้าเธอ
และถ้าเธอต้องการ  ฉันจะควักดวงใจที่เปี่ยมล้น
ไปด้วยรักของฉันนำออกมาแบ่งเป็นสองซีก
เพื่อทำรองเท้าให้เธอสวม เธอต้องการอะไรอีกไหม
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 12:44:18 AM »

ป.3 ของ.38
ซื้อ 9มม. ไม่ได้นะครับ
แต่เอาไปเปลี่ยนขนาดในใบ ป.3 ได้ครับ
เจ้าหน้าที่จะเอาปากกาแดงขีดเปลี่ยนให้ อาจต้องรออีกเดือน คิก คิก

หน้า: [1]
  พิมพ์