เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:24:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากประมูลของใน ebay หรือสั่งซื้อของจากต่างประเทศ  (อ่าน 2804 ครั้ง)
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 12:02:41 PM »

แต่ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้เลยครับ  ท่านใดพอจะช่วยเหลือแน่ะนำผมได้บ้างครับ 
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 01:45:36 PM »

ก่อนอื่นต้องสมัครสมาชิกก่อนครับ คลิกที่ Register แล้วใส่ข้อมูลทุกอย่างให้ถูกต้อง (ชื่อ ที่อยู่) เพราะที่อยู่ตรงนี้จะเป็นที่อยู่ที่คนขายเค้าจะส่งของมาให้เรา

สมัครแล้วก็ Log-in ครับ เสริชหาของที่เราต้องการแล้ว เปรียบเทียบราคาจนพอใจแล้ว ก็ลองดูทางมุมขวามือบนว่า Positive Feedback มีกี่เปอร์เซนต์ ยิ่งสูงยิ่งดี สำหรับผมถ้าเกิน 90% แล้ว ผมค่อนข้างไว้ใจครับ  จากนั้นก็ส่งข้อความไปถึงคนขาย พูดคุย ถามคำถามเรื่องสินค้าตัวนั้นๆ ถามรายละเอียดให้หมด และถ้าให้ดี ลองเข้าไปอ่าน Feed back ที่ลูกค้าคนอื่นๆเค้าคอมเมนท์ไว้ให้ด้วยครับ

นอกจากสังเกต Feed back แล้ว ลองดู Condition ว่าเค้าจะให้เราจ่ายเงินทางไหนได้บ้าง ใช้เวลาส่งของกี่วัน และที่สำคัญอีกอย่างคือ ในกรอบบนสุดตรงใกล้ๆรูปและราคา จะมี Post to:...... ก็ดูว่าเค้าจะส่งไปที่ไหนบ้าง เรามีสิทธิซื้อได้หรือเปล่า เช่น World wide หรือเฉพาะบางประเทศเท่านั้นครับ

โดยรวมก็มีแค่นี้ครับ ที่สำคัญคือ Feedback นี่แหละ ว่าคนขายไว้ใจได้หรือเปล่าครับ

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 05:05:12 PM »

ก่อนอื่นต้องสมัครสมาชิกก่อนครับ คลิกที่ Register แล้วใส่ข้อมูลทุกอย่างให้ถูกต้อง (ชื่อ ที่อยู่) เพราะที่อยู่ตรงนี้จะเป็นที่อยู่ที่คนขายเค้าจะส่งของมาให้เรา

สมัครแล้วก็ Log-in ครับ เสริชหาของที่เราต้องการแล้ว เปรียบเทียบราคาจนพอใจแล้ว ก็ลองดูทางมุมขวามือบนว่า Positive Feedback มีกี่เปอร์เซนต์ ยิ่งสูงยิ่งดี สำหรับผมถ้าเกิน 90% แล้ว ผมค่อนข้างไว้ใจครับ  จากนั้นก็ส่งข้อความไปถึงคนขาย พูดคุย ถามคำถามเรื่องสินค้าตัวนั้นๆ ถามรายละเอียดให้หมด และถ้าให้ดี ลองเข้าไปอ่าน Feed back ที่ลูกค้าคนอื่นๆเค้าคอมเมนท์ไว้ให้ด้วยครับ

นอกจากสังเกต Feed back แล้ว ลองดู Condition ว่าเค้าจะให้เราจ่ายเงินทางไหนได้บ้าง ใช้เวลาส่งของกี่วัน และที่สำคัญอีกอย่างคือ ในกรอบบนสุดตรงใกล้ๆรูปและราคา จะมี Post to:...... ก็ดูว่าเค้าจะส่งไปที่ไหนบ้าง เรามีสิทธิซื้อได้หรือเปล่า เช่น World wide หรือเฉพาะบางประเทศเท่านั้นครับ

โดยรวมก็มีแค่นี้ครับ ที่สำคัญคือ Feedback นี่แหละ ว่าคนขายไว้ใจได้หรือเปล่าครับ

น้าบาร์ทน่ารักจังเลย.......จุ๊ปๆ

van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 07:18:51 PM »

สอนวิธีการชำระเงินด้วยครับ

ผมไม่มีบัตรเครดิตน่ะครับ

มีแต่บัตรเอทีเอ็ม  VISA  ของ ธ.ไทยพานิชย์    Cheesy

ขอบคุณครับ
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 09:00:26 PM »

น้าบาร์ทน่ารักจังเลย.......จุ๊ปๆ

ลุงนะลุง เดี๋ยวเหอะ เรียกซะแก่เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

สอนวิธีการชำระเงินด้วยครับ

ผมไม่มีบัตรเครดิตน่ะครับ

มีแต่บัตรเอทีเอ็ม  VISA  ของ ธ.ไทยพานิชย์    Cheesy

ขอบคุณครับ
ถ้าไม่มีบัตรเครดิต ลองสังเกตที่ด้านล่างครับ จะมี Payment details อยู่ บอกไว้ว่าเราชำระเงินได้ทางไหนบ้างครับ

Paypal คือการชำระเงินทางอิเล็กทรอนิกส์ สังเกตว่าจะอยู่รวมกับช่องของบัตรเครดิต อันนี้เราไม่จำเป็นต้องมีบัตรก็ได้ แต่สมัครสมาชิก www.paypal.com แล้วก็โอนเงินจากระบบ  Internet Banking เข้าไป ซึ่งใช้เวลาโอนจาก Internet Bank เข้าไปในบัญชีของ Paypal 7 วันครับ จากนั้นเวลาจะจ่ายเงินใน E-bay เราก็เลือกว่าจะจ่ายทาง Paypal แล้วระบบมันจะให้เราล็อกอินเอง วิธีนี้นับว่าเป็นวิธีที่ปลอดภัยที่สุดครับ เพียงแต่เราต้องมีเงินใน Paypal หรือต้องรอถึง 7 วัน

Bank Deposit  ผู้ขายบางเจ้าไม่รับรองอันนี้ มันก็คือการฝากเงินโดยตรง ที่เราฝากเงินเข้าบัญชีผู้ขายครับ หลังจาก Bid ชนะแล้ว หรือถ้าเป็นพวก Buy now หลังจากเราตกลงซื้อสินค้านั้นแล้ว ทำตามขั้นตอน ค่อยๆอ่านไป เราจะเห็นข้อมูล เลขที่บัญชีของผู้ขายให้เราโอนเงินไปครับ เราก็แค่โอนไปที่บัญชีนั้นๆ จะโอนโดยไปที่ธนาคารหรือว่าโดยระบบ Internet Banking ก็ได้เหมือนกันครับ

หรือบางทีจะมี Money order/Bank cheque หรือ Personal cheque เราก็เลือกได้ครับ คือการจ่ายโดยเช็คเงินสด ไม่ว่าจะเป็นเช็คที่ออกโดยธนาคาร หรือเช็คที่เราเซ็นเอง ก็เป็นอีกทางเลือกครับ

เคยมีคนบอกมาว่า Paypal ดีตรงที่ถ้าเรามีปัญหาระหว่างการซื้อขาย เช่นจ่ายแล้วแต่ไม่ได้รับของ เราเรียกร้อง Paypal ให้เค้าชดใช้เงินส่วนนั้นได้ หรือ Paypal จะช่วยดำเนินการบางอย่างให้เราครับ แต่ผมไม่เคยมีประสพการณ์ตรงนี้เหมือนกันครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์