เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:27:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการขอใบ ป.3  (อ่าน 2678 ครั้ง)
I3enzkung
Full Member

คะแนน 23

ความสุข

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:36:15 PM »

หวัดดีครับ ไหว้ เนื่องจากเห็นหลายกระทู้มีปัญหากับการขอ ใบป.3 ในต่างจังหวัดกันมาก ตกใจ จึงอยากรู้ว่า...
1.ในกรุงเทพฯนี่ ปัญหาเยอะเหมือนในต่างจังหวัดหรือเปล่าครับ เวลาขอ ป.3
2.มีเทคนิคยังไงเวลาขอ ป.3 ปืนขนาด .45 และ .357 ให้ได้ผลที่สุดครับ(ไม่อยากได้แค่.38อะครับจะซื้อทั้งที  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน)

ขอบคุณท่านทั้งหลายล่วงหน้านะครับ ไหว้
T r i n i t y - sักใuxลวง
Full Member

คะแนน 29

-• ค อ ทั่ ง สั u ห ลั ง เ ห ล็ ก •-

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:40:50 PM »

ตามความเห็นผม

๑. ตจว. มันถูกครอบงำจากคนที่มีความรู้ผิดๆ และได้เป็นใหญ่เป็นโต  เช่น .๔๕ และ ๓๕๗ เป็นอาวุธสงคราม  อันนี้ได้ยินกันจนชินหูเลยทีเดียว ขนาด จนท. ฝ่ายปกครอง ทั้งๆที่รู้อยู่เต็มอก ว่า ปชช. ทั่วไปมีได้  ยังบ้าจี้ไปตามเขาเรื่องอาวุธสงคราม

๒. เทคนิคง่ายๆ  กฏเกณฑ์ และ เอกสารครบ ตามที่กฏหมายกำหนด  ก็ไปขอเลย อ้อ!!  พร้อมเงิน  ๖ บาท

อย่างอื่นๆ รอท่านผู้รู้คนต่อไป

I3enzkung
Full Member

คะแนน 23

ความสุข

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 05:17:03 PM »

ตามความเห็นผม

๑. ตจว. มันถูกครอบงำจากคนที่มีความรู้ผิดๆ และได้เป็นใหญ่เป็นโต  เช่น .๔๕ และ ๓๕๗ เป็นอาวุธสงคราม  อันนี้ได้ยินกันจนชินหูเลยทีเดียว ขนาด จนท. ฝ่ายปกครอง ทั้งๆที่รู้อยู่เต็มอก ว่า ปชช. ทั่วไปมีได้  ยังบ้าจี้ไปตามเขาเรื่องอาวุธสงคราม

๒. เทคนิคง่ายๆ  กฏเกณฑ์ และ เอกสารครบ ตามที่กฏหมายกำหนด  ก็ไปขอเลย อ้อ!!  พร้อมเงิน  ๖ บาท

อย่างอื่นๆ รอท่านผู้รู้คนต่อไป
แสดงว่าใน กทม. มิได้มองว่า .45 และ .357 เป็นอาวุธสงครามใช่ไหมครับ??? และคงไม่มีปัญหาในการขอแน่นอน(รึเปล่าครับ)Huh รอผู้รู้มาตอบอีกที ขอบคุณนะครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 06:06:38 PM »

กฎหมายฉบับเดียวกันครับ
นายทะเบียนท้องที่กทม. คือ อธิบดีกรมการปกครอง
นายทะเบียนท้องที่อำเภอ....คือ นายอำเภอ....

I3enzkung
Full Member

คะแนน 23

ความสุข

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 07:21:11 PM »

แล้วใน กทมฯ นี้มีปัญหาค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม(ใต้โต๊ะ)หรือเปล่าครับ(กลัว) เวลาที่ขอ .45 และ.357 นี่น่ะครับ(ซึ่งก็ไม่ใช่อาวุธสงครามนี่ครับ ประชาชนทั่วไปมีสิทธิครอบครองมิใช่หรือ Huh) คือจะซื้อทั้งทีก็อยากได้ .357ไปเลยน่ะครับ ขอบคุณนะครับ ไหว้
homeColt
คนดีมีอยู่ ไม่ดีก็มีถมไป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:15:38 PM »

ผมเองก็มีปัญหาเรื่องขอใบ ป.3 ครับ

ตอนแรกผมขอ ใบป.3 กับนายอำเภยคนเก่าแล้วเค้าก็ออกไห้ครับ
ออก ใบ ป.4 เรียบร้อย

พอเปลียนนายอำเภอใหม่ ผมไปขอไม่ได้ครับ เขาว่าอายุยังน้อยไม่ออกไห้ครับ

จริงๆผมก็เพิ่ง จะ  21 เอง

เลยต้องทำใจครับ  เศร้า เศร้า
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:27:07 AM »

หวัดดีครับ ไหว้ เนื่องจากเห็นหลายกระทู้มีปัญหากับการขอ ใบป.3 ในต่างจังหวัดกันมาก ตกใจ จึงอยากรู้ว่า...
1.ในกรุงเทพฯนี่ ปัญหาเยอะเหมือนในต่างจังหวัดหรือเปล่าครับ เวลาขอ ป.3
2.มีเทคนิคยังไงเวลาขอ ป.3 ปืนขนาด .45 และ .357 ให้ได้ผลที่สุดครับ(ไม่อยากได้แค่.38อะครับจะซื้อทั้งที  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน)

ขอบคุณท่านทั้งหลายล่วงหน้านะครับ ไหว้

..ตอบข้อ 1 ที่วังไชยาบริการดี เจ้าหน้าที่อัธยาศัยดี หากผู้ขอมีคุณสมบัติครบ หลักฐานครบ..ไม่มีปัญหาครับ.. เยี่ยม
..ข้อ 2 ขอ .45 .357 ไม่ต้องใช้เทคนิคอะไร ยื่นขอตามปกติ..เพียงแต่..ทาง จนท.รับเรื่องเขาขอว่าให้ระบุการขอว่า "เพื่อการกีฬา" โดยมีเอกสารจากสนามยิงปืนประกอบ..แต่หากเจ้าตัวยืนยันจะขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ก็มีสิทธิขอได้..ครับ  ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:28:38 AM โดย visith » บันทึกการเข้า

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Attereb
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:40:22 AM »

ผมเคยไปถามที่ชลบุรี แค่บอกว่าอยากได้ .45 เค้าก็บอกว่าไม่ได้แล้วอ่ะครับ
ไหนๆ จะเสียตังค์ทำไมไม่ได้อย่างที่เราต้องการ

สุดท้ายก็ยังไม่ได้ขอเลยครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:55:12 AM »

จขกท.ก็มี เอ็ม 686 พลัส อยู่แล้วนี่ครับ จะขอซ้ำขนาดทำไมล่ะ ถ้าเป็นผมจะขอ .45 อีกกระบอกเลย
แต่ก็มาสงสัยตรงไม่อยากได้แค่.38อะครับจะซื้อทั้งที เลยงงๆตกลงว่าจะซื้อทั้งทีหรือว่าจะซื้ออีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:57:14 AM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
I3enzkung
Full Member

คะแนน 23

ความสุข

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 07:14:53 PM »

จขกท.ก็มี เอ็ม 686 พลัส อยู่แล้วนี่ครับ จะขอซ้ำขนาดทำไมล่ะ ถ้าเป็นผมจะขอ .45 อีกกระบอกเลย
แต่ก็มาสงสัยตรงไม่อยากได้แค่.38อะครับจะซื้อทั้งที เลยงงๆตกลงว่าจะซื้อทั้งทีหรือว่าจะซื้ออีกที
[/quoteอ่อขอโทษด้วยนะครับที่ทำให้เข้าใจผิด ผมเองอายุ 20ปีเองครับ ยังไม่มีปืนในครอบครองครับ ที่ขึ้นไว้ใน อาวุธประจำตัว ว่า m686Plus .357"4 นั่นคือปืนที่ชอบเท่านั้นเองครับ แหะๆ(รักลูกโม่ครับ)
infarno
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 12:57:47 PM »

หวัดดีครับผมก็เจอปัญหานี้มาเหมื่อนกัน ผมก็อยู่ต่างจังหวัดแต่ผมขอขนาด.357ไม่ได้นายอำเภอไม่ให้  ผมก็ไม่รู้จะทำอยางไรตอนนี้ผมตัดใจแล้วครับ  ถ้าไม่ให้ผมก็ไม่เอาแล้วคงจะไปเอา เร870หรือ10/22ก่อน  แล้วไปขอ 9MM แทน
หน้า: [1]
  พิมพ์