เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:35:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องปืน ในกินเนสบุ๊คเรคคอร์ด  (อ่าน 5497 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 02:40:16 PM »

ท่าน จนท. คือ หนึ่งในความภูมิใจของเรา...ซึมเศร้าฯ ทีม...คริ คริ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 04:40:07 PM »

ท่านเจ้าหน้าที่ช่วยแนะนำเทคนิคการอ่านหนังสือหน่อย
ผมมีหนังสืออยากอ่านกองอยู่ตั้งหนึ่ง  ซื้อมาสองเดือนแล้วยังหาจังหวะอ่านไม่ได้เลย
ทำยังไงถึงอ่านได้มาก ๆ บ่อย ๆ อย่างนี้ครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 04:51:03 PM »

เรียนท่าน 51

อูย ทั่น 51 หารูปเก่งจังแฮะ

เรียนพี่ชลทิต

ไม่มีเทคนิคครับ แต่อือม์ ผมเป็นคนไม่ค่อยดูทีวีอะ ละครเรื่องสุดท้ายที่ดูต่อเนื่องคือวิมานมะพร้าวกับปัญญาชนก้นครัวฉบับที่แคท อิงลิชเป็นนักศึกษา และมีลูกคุณบู๊ วิบูลย์นันท์แสดง ฉากนึงมีรถบ้านนางเอกเป็นจากัวร์สตาร์ทไม่ติดพระเอกมาช่วยดูพบว่าขั้วแบตหลวม 

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 04:54:52 PM »

เรียนพี่มะขิ่น

เอ น่าจะใช่ แอนซิโอ แอนนี่ นะครับพี่มะขิ่น เดี๋ยวไปดูก่อนครับว่ามีตำราบอกหรือเปล่าว่าเยอรมันเขาเขียนชื่อจริงๆ ว่าอะไร ชื่อว่าแอนซิโอ แอนนี่ และ สลิม เบอธ่า สัมพันธมิตรตั้ง เพราะเอาไปยิงรบกับเมกันที่ขึ้นบกที่แอนซิโอ/นัตตูโน่ และเป็นการล้อปืนชื่อ Big Bertha ปืนบนรางรถไฟเหมือนกันที่เป็น Howitzer สมันสงครามโลกครั้งที่ 1

รูปนี้ใหม่กว่าของที่ผมเห็นครับ ผมไปตอนปี 1981 แหะๆ ปิดเทอม ป.2 ขึ้น ป.3 จำข้างปืนไม่ค่อยได้ มีรูปถ่ายมาด้านหน้าปืนครับ เดี๋ยวไปดูก่อนว่าปลวกกินหมดรึยัง ไม่ได้ล้อเล่นเลยครับ 3-4 ปีที่แล้วเจอปลวกลุยบ้านกินอัลบั้มหมดไปหลายเล่ม

เรียนคุณโมซิโน่

อานุภาพไม่คุ้มกับระบบที่วุ่นวายของปืนครับ เป็นแค่การพัฒนาสุดขั้วของเทคโนโลยีที่พ้นสมัย สมัยนั้นเครื่องบินดีมากแล้ว เอาเครื่องบินทิ้งระเบิดกลางๆ อย่างไฮเกล111 บินไปไม่กี่ลำก็หย่อนระเบิดได้ไกล และมีอำนาจทำลายมากกว่าการระดมยิงที่วุ่นวายของปืนขนาดนี้ครับ มีผลทางจิตวิทยามากกว่าคือข้าศึกไม่มีทางกันกระสุนปืนได้เหมือนกันการทิ้งระเบิดโดยใช้เครื่องบินขับไล่ หรือ ปตอ. แต่ถ้าเครื่องบินศัตรูหลุดเข้ามาได้พักนึงละก็ ระเบิดฟลุ๊กๆ ลูกเดียวก็ทำลายปืนที่ใช้ทรัพยากรทหารตั้ง 4,000 กว่าคนได้แล้วครับ

ยิงไปกี่นัดไม่ทราบละครับ เยอรมันชอบใช้กระสุนแบบมีปลอก ปืนใหญ่ที่เล็กกว่าขนาดนี้เมกันใช้ดินเป็นถุงๆ หมดแล้ว เรื่องการรบที่นี่มีหนังสือแปลเล่มนึงชื่อ วาระสุดท้ายแห่งเซวัสโตโปล ภาษาอังกฤษว่า The last day of Sevastopol แปลมาจากภาษารัสเซียอีกที เป็นหนังสือแนวรักชาติได้รางวัลยุคคอมมิวนิสต์

ภาษาสวยอีกตามเคยครับ...

ท่านนี้... นายสมชายตามอ่าน"ทุกกระทู้"ที่คุณ L / E โพสต์มา...

สมกับเป็นหน่อเนื้อของปราชญ์ครับ...
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 04:55:44 PM »

หมายความว่า เอาเวลาดูทีวีมาอ่านหนังสือใช่หรือเปล่า ?

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 05:03:22 PM »

ผมอยู่ตอนใต้ของ Arizona กำลังม่งสู่ Yuma พระอาทิตย์กำลังตก ดวงแดงใหญ่กว่าที่เคยเห็นประมาณ 3 เท่า เข้าตาจนขับไม่ได้ หักขึ้นเหนือ ไม่ทราบว่าเปลี่ยวมาก ไปได้หน่อย มืดสนิท กว่าจะถึงเมือง Quartzite ก็แทบแย่ ตอนยังไม่มืด ผมผ่าน Army Proving Ground มีปืนใหญ่ตั้งอยู่กระบอกหนึ่ง ทำมุม 60 องศา ได้ สูงลิ่ว ไม่ทราบว่ายาวเท่าไร ใครทราบ ช่วยบอกที September 2002 ครับ ผมว่าเขาเอาไว้โชว์

เห็นภาพเลยครับ...

เวลา Go West ช่วงตะวันกำลังลับฟ้า... เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว หากนายสมชายอยู่บนถนน InterState ที่มีหมายเลขเป็นเลขคู่ มักทำสองอย่าง อย่างใดอย่างนึงครับ 1) เลี้ยวเข้า Inter State ที่เป็นเลขคี่ เพราะจะเป็นถนนแนวเหนือใต้ หรือไม่ก็ 2) จอดรถนั่งดูดวงอาทิตย์สองคนกับเมีย(มีความสุขมาก เพราะตอนนั้นเมียยังไม่ดุ Lost Chip เท่าตอนนี้) จนกระทั่งดวงอาทิตย์เป็นสิแดงๆ จะลับขอบฟ้าแล้วค่อยขับต่อครับ...

ถนน 66 พาดผ่าแนวตะวันออก ตะวันตก... ผ่าทะเลทรายก่อนเข้า Cal นายสมชายเคยเจอ"ฝนกลางทะเลทราย"มาแล้วครับ... เสียดายไม่ได้ถ่ายรูป... บอกใครก็ไม่เชื่อ ฝนบ้าอะไรไปตกกลางทะเลทราย... ฮา
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 05:26:11 PM »

อือม์ แบบนั้นครับพี่ชลทิต

ผมมักมีหนังสือที่กำลังอ่านอยู่พร้อมกันประมาณ 2 เล่ม (บางทีเกิน) คือเล่มเป็นเรื่องที่เนื้อหาไม่เข้มข้นมาก ไม่ต้องคิดตามมาก อีกเล่มเป็นเรื่องที่เนื้อหาเข้มข้นกว่า เวลาเหนื่อยๆ หรือที่ทางทำให้ไม่มีสมาธิมากก็อ่านเล่มเนื้อหาจาง

และถ้าคิดภาพตามไปด้วยมากๆ จะสนุกมากขึ้น และทีนี้เราก็จะถูกหนังสือดูด ให้ไปหาเรื่องที่เเกี่ยวข้องมาอ่านด้วยเพราะเราก็จะนึกสงสัยรายละเอียดต่างๆ เราถึงต้องมีหนังสือเรื่องต่างๆ ที่ีภาพประกอบด้วย เรื่องธรรมชาติชุดหนังสือรูปภาพเรื่องต่างๆ ของ DK ก็ดีครับ เวลาอ่านเรื่องอะไรๆ จะได้นึกภาพได้ละเอียดขึ้นว่าม้าที่บุคคล หรือตัวละครนั้นๆ ขี่ควรมีหน้าตายังไง คอสั้น/ยาว ขาเล็ก/ใหญ่

ที่จริงเช้านี้เพิ่งคิดว่าอยากไปหาหนังสือเรื่องการฟันดาบของยุคกลางมาสักเล่มจะได้นึกภาพออกมากขึ้นครับ เคยมีเรื่องสงสัยตั้งแต่เด็ก ในภาพยนต์เรื่อง เอล ซิด มีฉากนึงที่สายลับของเจ้าชายอัลฟองโซหลอกพระเจ้าซันโชไปดูทางลับเข้าเมืองแล้วแทงข้างหลัง พอสายลับวิ่งจะไปเข้าประตูแล้ว เอล ซิด เปิดออกมาเอาดาบแทงหน้าอกตาย โดยมือขวาจับด้ามดาบ เป็นดาบ Broad sword มือเดียว มือซ้ายจับ "ใบดาบ" นึกดูก็เป็นได้เพราะใส่ฉากใส่ถุงมือหนังหนา แต่สงสัยว่าเป็นการปฏิบัติจริงในยุคนั้นหรือเปล่า? น่าเป็นได้เพราะถ้าแต่งเกราะครบเครื่องก็เป็นถุงมือเหล็ก ....ไปๆ มาๆ เจอว่ามีท่าหนึ่งจริงๆ เรียกว่า Murderous stroke ครับ มือนึงจับด้าม อีกมือจับใบกระแทกเข้าหน้าอกข้าศึก

นอกจากนี้บางทีนึกภาพตามไปเองก็สนุกเหมือนกับดูภาพยนต์มากกว่าการอ่านแค่ตัวหนังสือ เรื่องนี้ไม่รู้ยังไงเป็นมาเองครับ เวลาอ่านเรื่องเชอร์ลอคโฮล์ม แกเดินกลับเขาบ้านผมจะจินตนาการเห็นภาพเดินจากด้านซ้ายเข้าบ้านเลขที่ 112 ถนนเบเกอร์ ซึ่งอยู่ด้านซ้าย ทุกที ....แต่เนื่องจากอ่านเรื่องนี้ตอนเด็ก ไม่มี "ข้อมูลภาพ" เรื่อง บ้านยุคนั้น/ในเขตเมืองยุคนั้นซึ่งควรเป็นส่วนหนึ่งของตึกในแบบเอ็มไพร์ หรือ มอคทิวดอร์ หรือ มอคจอร์เจียน ผมเลยเห็นเป็นผนังอิฐธรรมดาสีน้ำตาลแทน

Thou shalt not rely on help from the stranger.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 05:28:16 PM »

จำนวนปืนในเมกาผมว่าคงนับยาก เพราะหลายรัฐไม่ต้องจดทะเบียนปืน คงต้องคิดจากยอดผลิต และนำเข้า หักลบยอดส่งออก กับยอดค้างในร้าน ท่าจะยุ่ง นอกจากนี้ก็ไม่รู้จำนวนปืนของชาวบ้านที่พังไปแล้ว
ไม่จำเป็นต้องจดทะเบียนก็นับได้จ้านายต๊อก พราะเวลาซื้อต้องกรอกใบสอบประวัติ เค้าก็เก็บขอมูลไว้ตอนนั้นแหละว่าคนซื้อไปกี่กระบอก   รัฐที่ต้องจดทะเบียนปืนมีอยู่ไม่กี่รัฐ
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 05:33:55 PM »

โอ้ ขอบคุณครับ เอ แล้วถ้าจดทะเบียน เขาใช้เลขปืนเลยหรือเปล่าครับ? ไม่ทำเครื่องหมายเพิ่มใช่ไหมครับ?

ผมว่าอย่างเมืองไทยที่ตอกเลขเพิ่มสมัยก่อนอาจจำเป็นเพราะไม่มีคอม ถ้าดูที่ปืนอย่างเดียวไม่รู้ไปหาข้อมูลของเจ้าของที่เล่มปีไหน จังหวัดอะไร แต่สมัยนี้ไม่ควรต้องตอกเพิ่มเลย

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 05:36:03 PM »

โอ้ ขอบคุณครับ เอ แล้วถ้าจดทะเบียน เขาใช้เลขปืนเลยหรือเปล่าครับ? ไม่ทำเครื่องหมายเพิ่มใช่ไหมครับ?

ผมว่าอย่างเมืองไทยที่ตอกเลขเพิ่มสมัยก่อนอาจจำเป็นเพราะไม่มีคอม ถ้าดูที่ปืนอย่างเดียวไม่รู้ไปหาข้อมูลของเจ้าของที่เล่มปีไหน จังหวัดอะไร แต่สมัยนี้ไม่ควรต้องตอกเพิ่มเลย
ไม่มีการตอกเพิ่ม ก็ใช้แค่ serial number ของปืนจ้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 05:52:40 PM »

เวลาซื้อปืนต้องกรอกแบบฟอรม์นี้
http://www.ocshooters.com/Gen/Form-4473/ATF-Form-4473.htm
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 06:08:31 PM »

ผมอยู่ตอนใต้ของ Arizona กำลังม่งสู่ Yuma พระอาทิตย์กำลังตก ดวงแดงใหญ่กว่าที่เคยเห็นประมาณ 3 เท่า เข้าตาจนขับไม่ได้ หักขึ้นเหนือ ไม่ทราบว่าเปลี่ยวมาก ไปได้หน่อย มืดสนิท กว่าจะถึงเมือง Quartzite ก็แทบแย่ ตอนยังไม่มืด ผมผ่าน Army Proving Ground มีปืนใหญ่ตั้งอยู่กระบอกหนึ่ง ทำมุม 60 องศา ได้ สูงลิ่ว ไม่ทราบว่ายาวเท่าไร ใครทราบ ช่วยบอกที September 2002 ครับ ผมว่าเขาเอาไว้โชว์

เห็นภาพเลยครับ...

เวลา Go West ช่วงตะวันกำลังลับฟ้า... เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว หากนายสมชายอยู่บนถนน InterState ที่มีหมายเลขเป็นเลขคู่ มักทำสองอย่าง อย่างใดอย่างนึงครับ 1) เลี้ยวเข้า Inter State ที่เป็นเลขคี่ เพราะจะเป็นถนนแนวเหนือใต้ หรือไม่ก็ 2) จอดรถนั่งดูดวงอาทิตย์สองคนกับเมีย(มีความสุขมาก เพราะตอนนั้นเมียยังไม่ดุ Lost Chip เท่าตอนนี้) จนกระทั่งดวงอาทิตย์เป็นสิแดงๆ จะลับขอบฟ้าแล้วค่อยขับต่อครับ...

ถนน 66 พาดผ่าแนวตะวันออก ตะวันตก... ผ่าทะเลทรายก่อนเข้า Cal นายสมชายเคยเจอ"ฝนกลางทะเลทราย"มาแล้วครับ... เสียดายไม่ได้ถ่ายรูป... บอกใครก็ไม่เชื่อ ฝนบ้าอะไรไปตกกลางทะเลทราย... ฮา

โร แมน ติก ท่าจะสวยมากครับ ไม่เคยไปทะเลยทรายเมกาครับ แต่ถนน66 ที่เลี้ยวเข้าจากถนนเพชรบุรีเคยไปตอนพระอาทิตย์ตกแล้วครับ

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 28, 2006, 06:14:02 PM »

เวลาซื้อปืนต้องกรอกแบบฟอรม์นี้
http://www.ocshooters.com/Gen/Form-4473/ATF-Form-4473.htm

อือม์ น่ากรอกดีครับ อิ อิ ขอบคุณครับ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์