เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:23:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องโอนปืนมรดก และใบ ป.3  (อ่าน 896 ครั้ง)
PoM-MaN
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 10:45:27 PM »

เรื่องมีอยู่ว่า
ผมเป็นคนต่างจังหวัด(ทะเบียนบ้านก็อยู่ต่างจังหวัด)  แต่มาทำงานอยู่กรุงเทพ ส่วนปืนเป็นของตาแท้ๆ ซึ่งเสียไปเกือบ 10 ปีแล้ว ทะเบียนรู้สึกว่าจะเป็นทะเบียนกรุงเทพ ยังไม่ได้โอนให้ใคร อยากจะถามว่า
1. ขั้นตอนการโอนปืน ว่าโอนอย่างไรบ้าง (ได้อ่านมาบ้างแต่ก็ยังไม่เข้าใจครับ)
2. ใบ ป.3 ผมต้องไปขอที่ไหน ตามที่อยู่ในทะเบียนบ้านรึเปล่า
ขอบคุณมากครับ
ยูจีน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ทุกอย่างมีสองด้านเสมอ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 11:08:41 PM »

ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรนะครับ เอาเท่าที่ทราบแล้วกัน

1.ขั้นตอนการโอนปืนของผู้ที่เสียชีวิตไปแล้ว  ต้องร้องต่อศาลขอเป็นผู้จัดการมรดก แล้วนำใบประกาศของศาลไปยื่นที่อำเภอ

เปลี่ยนชื่อผู้ครอบครอง  (ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ) รบกวนผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

2.ใบ ป.3 ขอที่อำเภอที่อยู่ตามทะเบียนบ้านครับ อันนี้ชัวร์ครับ  Grin

อันสตรี       ไม่มีศีล     ก็สิ้นสวย
บุรุษด้วย     ไม่มีศีล     ก็สิ้นศรี
อันนักบวช  ไม่มีศีล      ก็สิ้นดี
ข้าราชการ   ศีลไม่มี     ก็เลวทราม
Gun_drums
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

นสิยา โลกวฑฺฒโน ==> ไม่ควรเป็นคนรกโลก

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 08:07:42 AM »

เรื่องมีอยู่ว่า
ผมเป็นคนต่างจังหวัด(ทะเบียนบ้านก็อยู่ต่างจังหวัด)  แต่มาทำงานอยู่กรุงเทพ ส่วนปืนเป็นของตาแท้ๆ ซึ่งเสียไปเกือบ 10 ปีแล้ว ทะเบียนรู้สึกว่าจะเป็นทะเบียนกรุงเทพ ยังไม่ได้โอนให้ใคร อยากจะถามว่า
1. ขั้นตอนการโอนปืน ว่าโอนอย่างไรบ้าง (ได้อ่านมาบ้างแต่ก็ยังไม่เข้าใจครับ)
2. ใบ ป.3 ผมต้องไปขอที่ไหน ตามที่อยู่ในทะเบียนบ้านรึเปล่า
ขอบคุณมากครับ
เท่าที่ทราบนะครับ
1. ที่บอกว่าปืนของคุณตา  โดยให้คุณแม่ไปแจ้งที่อำเภอขอเป็นผู้จัดการมรดก โดยอำเภอจะต้องให้ลูกทุกคนมาเซนต์ และประกาศ 1 เดือน จากนั้นให้คุณแม่ของคุณขอ ป.3 แล้วโอนเป็นคุณแม่คุณก่อน แล้วจากนั้นค่อยโอนหาคุณโดยคุณต้องไปขอ ป.3 เพื่อรับโอนจากแม่ต่อไปอีกทีหนึ่ง
2.ใบ ป.3 ขอที่อำเภอที่อยู่ตามทะเบียนบ้านครับ
ที่ทราบเป็นแบบนี้ผิดถูกประการใด ขออภัยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2009, 08:13:38 AM โดย Gun_drums » บันทึกการเข้า

นสิยา โลก วทฺฒโน ==> ไม่ควรเป็นคนรกโลก
หน้า: [1]
  พิมพ์