เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:29:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ 75 compact กับ GLOCK 19 กระบอกไหนแม่นกว่ากัน  (อ่าน 9477 ครั้ง)
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 11:23:22 AM »

ถ้าจัดแข่งแบบ "ปืนสั้นชาวบ้าน" ยืนนิ่งยิงเป้าวงดำแบบปั้นเอ็กซ์  
มีกล็อกกับซีแซดคอมแพ็คร่วมแข่งอย่างละ 20 กระบอก  (ปืนอื่นๆ ตัดออกไม่นับรวม)
ในกลุ่ม Top Ten น่าจะมีกล็อกติดมาสักสองนะครับ  อีกแปดเป็นซีแซด

เยี่ยม เยี่ยม
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 12:46:39 PM »

ถ้าจัดแข่งแบบ "ปืนสั้นชาวบ้าน" ยืนนิ่งยิงเป้าวงดำแบบปั้นเอ็กซ์  
มีกล็อกกับซีแซดคอมแพ็คร่วมแข่งอย่างละ 20 กระบอก  (ปืนอื่นๆ ตัดออกไม่นับรวม)
ในกลุ่ม Top Ten น่าจะมีกล็อกติดมาสักสองนะครับ  อีกแปดเป็นซีแซด
แบบนี้...ว่าจะเอาซับคอมแพค...G26 ไปร่วมสนุก...คงต้องค่อยๆย่องออกจากสนามไปโดยปริยาย....
เพราะนอกจากแพ้ที่ปืน...คนยิง....ยังเป็นปัญหาใหญ่...
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 12:56:37 PM »

ซีแซดน่าจะแม่นกว่า.....แต่ระยะ 25 เมตรนี่ ผมยิงไม่ได้เรื่องเลยยย  Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 01:46:11 PM »

ขอบคุณมากครับ  อาจารย์ ผณิศวร ผมฝีมือ รองบ๊วย  แต่ตัวปืน ติด Top Ten. แล้ว ๒  Cheesy 

ในคืนที่หนาว สุดหนาว ในป่า  Glock ๑๙ ไม่ขึ้นลำ เย็นชืด ไม่ใช่เย็นเฉียบ

แต่ Sig ๒๒๖ กับ  Cz ๗๕ Commpact.  Double Action  จะขึ้นลำ ลดนก  ตัวปินจะเย็นเฉียบ พลิกไปถูกจะสะดุ้งทุกที  Grin
Double/Single เหมาะจะหยิบฉวย แบบ ลูกโม่ ยิ่งนัก  สะดุ้งตื่น ตาจะสว่างเพราะมองจากที่มืดออกมา ไม่ต้องทำอะไรอีก . เยี่ยม

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 02:06:04 PM »

คนยิงคนเดียวกัน กระสุนแบบเดียวกัน ระยะซัก 25 เมตร
อันนี้อยู่ที่ความชอบและความถนัดของแต่ละท่านนะ  ผมว่า

เพราะการทำให้ปืนลั่นในขณะที่อยู่ในอุ้งมือของมนุษย์นั้น มันมีปัจจัยสองอย่างที่จะนำให้กระสุนพุ่งเข้าเป้าได้ดีคือ
1.ผู้ยิง 2. ปืน

ซึ่งเมื่อเป็นการยิงที่เกิดจากมือของมนุษย์ หากมนุษย์ผู้นั้น ถนัดกับกลไกของกล็อค ก็ย่อมยิงกล็อคได้แม่นกว่า 
หากมนุษย์ผู้นั้น ถนัดซีแซด ก็จะยิงซีแซดได้แม่นกว่า  แม้มนุษย์ผู้ยิงนั้นจะเป็นคนคนเดียวกันก็ตาม มันก็ไม่สามารถตัดสินได้ว่า ปืนกระบอกไหนแม่นกว่ากัน เพราะมีปัจจัยความถนัดของมนุษย์ผู้ยิง เข้ามามีส่วนในความแม่น

อย่ากระนั้นเลย ผมว่า ลองมาเอาแท่นจับปืนให้อยู่นิ่งๆ แล้วลั่นไกปืนด้วยกลไก (ผมเคยเห็นรูปของ จิม คล้าก ทำการทดสอบความแม่นของปืนด้วยเครื่องจับยึดปืน แถมมีเครื่องลั่นไกอีกด้วย ) อย่างนั้นแหละ มันจะสามารถฟันธงได้ว่า ระหว่างเกลียวปืนที่เป็นสันเหลี่ยมๆ กับเกลียวปืนหลังเต่า ใครจะแม่นกว่ากัน 
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 02:13:43 PM »

สำหรับผมให้ CZ  เหนือกว่าครับ
GunGold
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 02:17:42 PM »

ตอบยากครับ แต่ส่วนตัวเชียร์g19ครับ
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 10:16:31 PM »

ขอบคุณอีกครั้งครับ  ผมจะหัดยิงให้แม่นๆ  เผื่อจะได้อยู่ในกลุ่ม top10
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 05:14:12 PM »

คนยิงคนเดียวกัน กระสุนแบบเดียวกัน ระยะซัก 25 เมตร
อันนี้อยู่ที่ความชอบและความถนัดของแต่ละท่านนะ  ผมว่า

เพราะการทำให้ปืนลั่นในขณะที่อยู่ในอุ้งมือของมนุษย์นั้น มันมีปัจจัยสองอย่างที่จะนำให้กระสุนพุ่งเข้าเป้าได้ดีคือ
1.ผู้ยิง 2. ปืน

ซึ่งเมื่อเป็นการยิงที่เกิดจากมือของมนุษย์ หากมนุษย์ผู้นั้น ถนัดกับกลไกของกล็อค ก็ย่อมยิงกล็อคได้แม่นกว่า 
หากมนุษย์ผู้นั้น ถนัดซีแซด ก็จะยิงซีแซดได้แม่นกว่า  แม้มนุษย์ผู้ยิงนั้นจะเป็นคนคนเดียวกันก็ตาม มันก็ไม่สามารถตัดสินได้ว่า ปืนกระบอกไหนแม่นกว่ากัน เพราะมีปัจจัยความถนัดของมนุษย์ผู้ยิง เข้ามามีส่วนในความแม่น

อย่ากระนั้นเลย ผมว่า ลองมาเอาแท่นจับปืนให้อยู่นิ่งๆ แล้วลั่นไกปืนด้วยกลไก (ผมเคยเห็นรูปของ จิม คล้าก ทำการทดสอบความแม่นของปืนด้วยเครื่องจับยึดปืน แถมมีเครื่องลั่นไกอีกด้วย ) อย่างนั้นแหละ มันจะสามารถฟันธงได้ว่า ระหว่างเกลียวปืนที่เป็นสันเหลี่ยมๆ กับเกลียวปืนหลังเต่า ใครจะแม่นกว่ากัน 

จากที่ผมเจอมันแปลกครับ ผมถนัด กล๊อก 19 มากกว่า ยิงมาหลายพันนัด แต่กับ ซีแซด 75 คอมแพค ไม่คุ้นมือเท่าไหร่ ยิงไปไม่ถึง 500 นัด ดันยิง ซีแซด ได้แม่นกว่า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 05:19:17 PM »

จากที่ผมเจอมันแปลกครับ ผมถนัด กล๊อก 19 มากกว่า ยิงมาหลายพันนัด แต่กับ ซีแซด 75 คอมแพค ไม่คุ้นมือเท่าไหร่ ยิงไปไม่ถึง 500 นัด ดันยิง ซีแซด ได้แม่นกว่า

เรื่องนี้เอาไปapplyกับทฤษฏี...เรื่องการผิดกลิ่นเวลาออกนอกบ้านได้มั๊ยครับ..... Wink Wink Wink

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 05:22:38 PM »

เอ้อ ฮิ ฮิ ผมยังไม่เข้าข่ายถูกควบคุมอย่างเคร่งครัด พร้อมคาดโทษอย่างสาหัส ครับพี่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์