เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 05:26:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุใดกองทัพสหรัฐ ถึงเลือกใช้อาวุธต่างชาติ  (อ่าน 4898 ครั้ง)
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 10:41:31 PM »

ผมว่าเป็นเพราะผลการวิจัยทางทหารออกมาว่ามันเหมาะสมกับการใช้ในกองทัพมากที่สุด ทั้งทางยุทธวิธี และการส่งกำลังบำรุง มั้งครับ  ไหว้
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:28:22 PM »

เท่าที่ผมรู้และเข้าใจมาตั้งแต่เด็ก สหรัฐเป็นชาติที่มีความเป็นชาตินิยมมาก ในอดีตที่ผ่านมา อาวุธที่ใช้ในราชการก็ล้วนเป็นยี่ห้อของสหรัฐเอง  แต่ปัจจุบันมีอาวุธหลายแบบที่เป็นยี่ห้อของต่างชาติ ถึงแม้จะมาตั้งฐานผลิตในประเทศสหรัฐเองก็ตาม ได้รับการบรรจุเข้าประจำการ เช่น beretta 92fs, fn m246, 249, Hk และกล๊อค รุ่นต่างๆ เป็นต้น

ขอบคุณทุกความรู้ครับ
มีกล็อคด้วยเหรอ.....เล่าให้ฟังบ้างซิครับ ว่า มีกล็อครุ่นอะไรบ้าง ...อยากรู้
ว่าปืนนี้ มันพอจะเข้าไปทำอะไร ในกองทัพของมหาอำนาจในห้วง 100 ปี ที่ผ่านมานี้ได้บ้าง

Grin คุณเต๋าไม่รู้จริง ๆ หรือแกล้งไม่รู้กันเนี่ย Grin
 Grin หน่วยงานตำรวจหลายรัฐก็ใช้กล๊อก มาร์แชลก็ใช้ ส่วนใหญ่จะเป้นขนาด .40 ส่วนหน่วยทหารผมไม่รู้ครับ Grin

น้าทู...รักในหลวง...
Full Member

คะแนน 14

นกเอี่ยงผู้หน้ารัก

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:45:48 PM »

Grin คุณเต๋าไม่รู้จริง ๆ หรือแกล้งไม่รู้กันเนี่ย Grin
 Grin หน่วยงานตำรวจหลายรัฐก็ใช้กล๊อก มาร์แชลก็ใช้ ส่วนใหญ่จะเป้นขนาด .40 ส่วนหน่วยทหารผมไม่รู้ครับ Grin

ผมก็ส่วนครับ.. ขำก๊าก ขำก๊าก..

.....รักทุกคนที่รัก gun..

.....เอี้ยงน้อยตัวหนึ่ง....
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 04:32:01 AM »

เท่าที่ผมรู้และเข้าใจมาตั้งแต่เด็ก สหรัฐเป็นชาติที่มีความเป็นชาตินิยมมาก ในอดีตที่ผ่านมา อาวุธที่ใช้ในราชการก็ล้วนเป็นยี่ห้อของสหรัฐเอง  แต่ปัจจุบันมีอาวุธหลายแบบที่เป็นยี่ห้อของต่างชาติ ถึงแม้จะมาตั้งฐานผลิตในประเทศสหรัฐเองก็ตาม ได้รับการบรรจุเข้าประจำการ เช่น beretta 92fs, fn m246, 249, Hk และกล๊อค รุ่นต่างๆ เป็นต้น

มีกล็อคด้วยเหรอ.....เล่าให้ฟังบ้างซิครับ ว่า มีกล็อครุ่นอะไรบ้าง ...อยากรู้
ว่าปืนนี้ มันพอจะเข้าไปทำอะไร ในกองทัพของมหาอำนาจในห้วง 100 ปี ที่ผ่านมานี้ได้บ้าง

กะจะหาเรื่องหลอกด่า กระแนะกระแหนชาวบ้านอีกกระมังครับ  หรือไม่ก็อาจจะอ่านไม่ได้ศัพท์ แล้วจับไปกระเดียด  ท่าน จขกท เขาพูดถึง....หน่วยงานราชการ  พี่แกดันมาถามว่าGLOCK ไปทำอะไรในกองทัพสหรัฐ?    ส่วนตัวผมคิดว่าเขาเอาไว้ยิง....หมา

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
SW GLOCK 19
Guns don't kill people. Drivers with cellphone do.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 06:45:00 AM »

ผมเคยมีแก้วกาแฟหนึ่งใบซื้อที่ Los Angeles
 เขียนบนแก้วว่า" I Love California"
แต่เมื่อหงายก้นแก้วดู เขียนว่า " Made in Chaina"

ที่สนามบิน LA ตรงช่องตรวจคนเข้าเมือง เห็นแล้วจะตกกะใจ   คอมพิวเตอร์ SUMSUNG เรียงเป็นพรืด.......ทั้งที่ บ.Apple ของเค้าเองดังจะตาย.......ก็แปลกดีครับ

เคยเมาตุ่ยๆเดินเข้าไปซื้อรองเท้ากอลฟ์ยี่ห้อOakley ราคา200กว่าเหรียญครับ
สวยมากใส่แล้วดูเหมือนโปร ตอนเช้าสร่างเมาเลยเอามาดูอีกที กลายเป็น Made in China ฮ่วย
woody1
Blood is honest
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

Blood is honest

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:37:35 AM »

เกี่ยวกับเรื่องการเมืองด้วยหรือเปล่า ผมเคยอ่านหนังสืออาวุธปืนฝรั่งเขา วิเคราะห์ว่า Berreta 92FS เข้าประจำการในกองทัพสหรัฐได้ เพราะ สหรัฐจะไปต้องฐานยิงขีปนาวุธที่ประเทศ Italy ซึ่งค่าย ที่ Smith Colt  HK ก็ทำการฟ้องศาลสหรัฐ แต่ไม่เป็นผล เพราะทางกระทรวงกลาโหรม สหรัฐ ได้ทำการทดสอบ ตามหลักมาตราฐาน จึงยกฟ้อง
            ส่วน colt ทำไมถึงไม่เลือก colt เพราะ ทำปืนมาเป็นระบบเดิม ๆ ไม่มีการเปลี่ยนแปลงซักเท่าไร เกี่ยวกับ Technology และ mechanic system ซึ่งสงครามในปัจจุบัน จะเป็นการรบแบบใหม่ ซึ่ง ใช้ Technology ขั้นสูงในการรบ ยกตัวอย่างเช่น สงคราม อัฟกันนิสถาน จะใช้ Team work ในการโจมตี เช่น เครื่องบินทิ้งระเบิด B2 นำ แต่ด้วย เครื่องบิน  helicopter appache ตาม ต่อสู้รถถัง และ ต่อด้วยทหารราบ ถูกอย่าง จะเน้นเรื่อง team การประสานงานที่ดี นี้คือการรบแบบยุคใหม่ ๆ จริง
            ซึ่งบริษัทผลิตอาวุธส่วนใหญ่ก็เข้ามา present อาวุธใหม่ให้กับกองทัพ สหรัฐ เมื่อเป็นลูกค้า ชั้นดี จึงไม่แปลก ที่ บริษัทที่ผลิตอาวุธจะเข้าหาสหรัฐ ที่สำคัญ สหรัฐยังได้ Technology ใหม่ หรือ Known How จากประเทศที่ผลิตอาวุธ support กองทัพด้วย

รอผู้รู้มาตอบอีกนะครับ 

E27EQH  ^_^
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:26:11 AM »

ก็รุ่นต่างๆ ที่ใช้ในราชการเมกันอย่างที่คุณเต่าเห็นไงครับ คิก คิก

ตอนประกวดที่เบเร็ตต้าได้รับเลือก กล๊อก ไม่มีคุณสมบัติเพราะเขากำหนดสเปคให้ต้องเหนี่ยวไกยิงซ้ำได้ทันทีถ้ากระสุนด้าน และมีเซฟแมนน่วล

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:42:13 AM »

เกี่ยวกับเรื่องการเมืองด้วยหรือเปล่า ผมเคยอ่านหนังสืออาวุธปืนฝรั่งเขา วิเคราะห์ว่า Berreta 92FS เข้าประจำการในกองทัพสหรัฐได้ เพราะ สหรัฐจะไปต้องฐานยิงขีปนาวุธที่ประเทศ Italy ซึ่งค่าย ที่ Smith Colt  HK ก็ทำการฟ้องศาลสหรัฐ แต่ไม่เป็นผล เพราะทางกระทรวงกลาโหรม สหรัฐ ได้ทำการทดสอบ ตามหลักมาตราฐาน จึงยกฟ้อง
            ส่วน colt ทำไมถึงไม่เลือก colt เพราะ ทำปืนมาเป็นระบบเดิม ๆ ไม่มีการเปลี่ยนแปลงซักเท่าไร เกี่ยวกับ Technology และ mechanic system ซึ่งสงครามในปัจจุบัน จะเป็นการรบแบบใหม่ ซึ่ง ใช้ Technology ขั้นสูงในการรบ ยกตัวอย่างเช่น สงคราม อัฟกันนิสถาน จะใช้ Team work ในการโจมตี เช่น เครื่องบินทิ้งระเบิด B2 นำ แต่ด้วย เครื่องบิน  helicopter appache ตาม ต่อสู้รถถัง และ ต่อด้วยทหารราบ ถูกอย่าง จะเน้นเรื่อง team การประสานงานที่ดี นี้คือการรบแบบยุคใหม่ ๆ จริง
            ซึ่งบริษัทผลิตอาวุธส่วนใหญ่ก็เข้ามา present อาวุธใหม่ให้กับกองทัพ สหรัฐ เมื่อเป็นลูกค้า ชั้นดี จึงไม่แปลก ที่ บริษัทที่ผลิตอาวุธจะเข้าหาสหรัฐ ที่สำคัญ สหรัฐยังได้ Technology ใหม่ หรือ Known How จากประเทศที่ผลิตอาวุธ support กองทัพด้วย

ได้รับ ความรู้ดีครับ +1 คะแนน ครับ

-P-
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:46:56 AM »

เขาคงเน้นที่จะพัฒนาแต่อาวุธที่ไฮเทคมากๆมั้งครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:14:17 AM »

กะจะหาเรื่องหลอกด่า กระแนะกระแหนชาวบ้านอีกกระมังครับ  หรือไม่ก็อาจจะอ่านไม่ได้ศัพท์ แล้วจับไปกระเดียด  ท่าน จขกท เขาพูดถึง....หน่วยงานราชการ  พี่แกดันมาถามว่าGLOCK ไปทำอะไรในกองทัพสหรัฐ?    ส่วนตัวผมคิดว่าเขาเอาไว้ยิง....หมา

.....................   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คุณโอ๊ค คงจับตามอง จนรู้อาการ
ผมนะเห็น ตั้งแต่ไปขัดใจเรื่อง Colt .๓๘ super 

ว่าไปตามเนื้อผ้า ดีก็สนับสนุน ถ้ามั่ว นั่งเทียนเขียน จะมาช่วยดับเทียนให้    คิก คิก
คนเรา.. พลาดกันได้..รู้จักกล่าวคำขอโทษ ขออภัย แทนการกระแนะกระแหน ไม่แถ ต่อ ก็จบแล้ว.  เยี่ยม

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:37:20 AM »

ผมก็อ่านพบ มีสาระเดียวกันครับ..

เืรื่่องนี้เกิดขึ้นในช่วงปี ๑๙๘๖ +/- ทั้ง ฺBeretta ๙๒ fs  และ Sig ๒๒๖ มาถึงรอบสุดท้ายทั้งคู่  ทั้ง ๒ รอบ
ทดสอบกัน ๒ รอบ เพราะ ผู้ส่งปืนเข้าทดสอบ ร้องว่า ครั้งที่ ๑ ไม่แฟร์

Sig ราคาสูงกว่านิดนึง ในระดับต่าง ๑๐ USD +/- .. แต่ Beretta เข้าวิน ก็อย่างที่พูดกัน .. มีไฟมันก็ต้องมีควัน
แต่ Beretta ๙๒ fs  ก็ดีจริงสมราคา เอาชนะมาได้จนอยู่รอดเพียง ๒ ราย

จะชี้ ซ้ายหรือขวา ย่อมเป็นอำนาจของคณะกรรมการฯ   Grin   

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:48:06 AM »

งั้นเดี๋ยวผมขอต่อด้วยกระทู้ ทำไมกองทัพไทยถึงยังใช้อาวุธต่างชาติ

สงสัยจะโดนตืบแน่ๆงานนี้
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:15:44 AM »

งั้นเดี๋ยวผมขอต่อด้วยกระทู้ ทำไมกองทัพไทยถึงยังใช้อาวุธต่างชาติ

สงสัยจะโดนตืบแน่ๆงานนี้
ตั้งได้เด็ดขาดมากครับ   Grin Grin Grin เอาเลย ขอเติมคำตอบเป็นคนแรก เพราะได้ค่าคอมมิชชั่นน่ะ  ขำก๊าก ขำก๊าก
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:24:20 AM »

คงเป็นเพราะช่วงนั้นจนถึงตอนนี้วิวัฒนาการของปืนพกกึ่งฯในอเมริกาเป็นไปอย่างช้าๆ และมักยึดติดในรูปแบบเดิมๆ ทำให้สู้แนวคิดใหม่ๆจากฟากยุโรปไม่ได้ อีกเรื่องก็เพราะผลประโยชน์ต่างตอบแทน เมื่อรวม 2 เรื่องนี้ทำให้ปืนของคนอเมริกัน"ตกรอบ"

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์