เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:29:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขอ ป2. ส่วนบุคคล  (อ่าน 3519 ครั้ง)
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:02:30 PM »

ขอบพระคุณมากครับ ผมลุ้นระทึกตั้งแต่กว่าจะได้ปืนมาแล้วล่ะครับ วันสุดท้ายของคำสั่ง ส่วนเรื่อง ป.4 ไม่แน่ใจจะถูกดองหรือไม่ครับ

ปืนของผมเอง สั่งมาโดยใช้ใบ ป.2 ชื่อตัวเอง  กำหนดจะเข้าในวันศุกร์นี้
กำลังลุ้นให้ไม่ออก ป.4 อยู่เหมือนกัน   จะได้ลับสมองกันอีกรอบหนึ่ง

ขออนุญาตอ้างถึงนะครับ บุคคลทั่วไปที่ไม่ได้รับราชการจะมี ป.2 ชื่อตัวเองได้ไหมครับ(อยากได้พวกลูกโม่ ซิงเกิ้ล)  แล้วถ้าหากว่าได้มันจะต้องไปเกี่ยวข้องกับโควต้าร้านปืนหรือไม่อย่างไร ด้วยไหมครับ เคยได้ยินมาว่า ปืนลม กับปืนเพื่อการกีฬา สามารถใช้ ป.2 ชื่อบุคคลได้ เคยลองถาม จนท.ที่อำเภอแล้ว ไม่ค่อยได้ความ พอดีอ่านเจอท่านผู้การฯโพสท์ไว้อย่างนี้ก็เลยอยากทราบขั้นตอนความยุ่งยาก ว่าพอจะมีสิทธิ์บ้างไหมครับ
                                                                        ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2009, 08:28:51 PM โดย chnon » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 08:10:20 PM »

ขอบพระคุณมากครับ ผมลุ้นระทึกตั้งแต่กว่าจะได้ปืนมาแล้วล่ะครับ วันสุดท้ายของคำสั่ง ส่วนเรื่อง ป.4 ไม่แน่ใจจะถูกดองหรือไม่ครับ

ปืนของผมเอง สั่งมาโดยใช้ใบ ป.2 ชื่อตัวเอง  กำหนดจะเข้าในวันศุกร์นี้
กำลังลุ้นให้ไม่ออก ป.4 อยู่เหมือนกัน   จะได้ลับสมองกันอีกรอบหนึ่ง

ขออนุญาติอ้างถึงนะครับ บุคคลทั่วไปที่ไม่ได้รับราชการจะมี ป.2 ชื่อตัวเองได้ไหมครับ(อยากได้พวกลูกโม่ ซิงเกิ้ล)  แล้วถ้าหากว่าได้มันจะต้องไปเกี่ยวข้องกับโควต้าร้านปืนหรือไม่อย่างไร ด้วยไหมครับ เคยได้ยินมาว่า ปืนลม กับปืนเพื่อการกีฬา สามารถใช้ ป.2 ชื่อบุคคลได้ เคยลองถาม จนท.ที่อำเภอแล้ว ไม่ค่อยได้ความ พอดีอ่านเจอท่านผู้การฯโพสท์ไว้อย่างนี้ก็เลยอยากทราบขั้นตอนความยุ่งยาก ว่าพอจะมีสิทธิ์บ้างไหมครับ
                                                                        ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ปืนยาว (รวมทั้งปืนกีฬาประเภท ปืนสั้นอัดลม .22 .32  .38 ที่มีระยะห่างศูนย์ปืนตามที่กำหนด)  นายทะเบียนอาวุธปืนออกได้เลยครับ  ไม่ว่าจะประกอบอาชีพใด ก็มีสิทธิเสมอภาคกันตามรัฐธรรมนูญ
ส่วนปืนสั้นอื่น ๆ  ต้องขออนุญาตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยก่อน  ตามปกติ จะให้เฉพาะผู้ที่อยู่ในต่างประเทศเป็นเวลานานพอสมควร แล้วเดินทางกลับประเทศไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2009, 08:14:12 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:32:10 PM »

ขอบคุณท่านผู้การมากครับ ไหว้ หายข้องใจแล้ว จากที่อยากได้ ลูกโม่ ลูกกรด กับลูกซองแฝดหลายกระบอกที่ไม่ค่อยมีร้านไหนสั่งเข้ามา แต่พอค้นไปเจอแบบนี้ เปลี่ยนเป็นถอดใจแทนครับ เศร้า 

อ้างถึง
ในการขอสั่งอาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนดังกล่าวต้องให้ผู้รับใบอนุญาตทำการค้าอาวุธปืน
เป็นผู้สั่งหรือนำเข้าแทนเท่านั้น และร้านค้าอาวุธปืนที่เป็นตัวแทนผู้สั่งจะต้องถือจำนวนอาวุธปืน
และเครื่องกระสุนปืนที่มีตามใบอนุญาตให้ทำการค้าอาวุธปืนนั้นนับรวมเข้ากับจำนวนโควต้าของร้านนั้นด้วย
สำหรับอาวุธปืนเพื่อใช้ในการกีฬาตามที่กระทรวงมหาดไทยกำหนดให้ได้รับยกเว้นไม่ต้อง
ถือปฏิบัติตามคำสั่งนี้ แต่การขออนุญาตจะต้องได้รับความเห็นชอบของรัฐมนตรีเช่นเดียวกัน ยกเว้น
อาวุธปืนชนิดอัดลม
ทั้งนี้ ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปจนกว่าจะมีคำสั่งเปลี่ยนแปลง
สั่ง ณ วันที่ ๑๐ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๓๕
พลเอก อิสระพงศ์ หนุนภักดี
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:06:28 PM »

ขอบคุณท่านผู้การมากครับ ไหว้ หายข้องใจแล้ว จากที่อยากได้ ลูกโม่ ลูกกรด กับลูกซองแฝดหลายกระบอกที่ไม่ค่อยมีร้านไหนสั่งเข้ามา แต่พอค้นไปเจอแบบนี้ เปลี่ยนเป็นถอดใจแทนครับ เศร้า 

อ้างถึง
ในการขอสั่งอาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนดังกล่าวต้องให้ผู้รับใบอนุญาตทำการค้าอาวุธปืน
เป็นผู้สั่งหรือนำเข้าแทนเท่านั้น และร้านค้าอาวุธปืนที่เป็นตัวแทนผู้สั่งจะต้องถือจำนวนอาวุธปืน
และเครื่องกระสุนปืนที่มีตามใบอนุญาตให้ทำการค้าอาวุธปืนนั้นนับรวมเข้ากับจำนวนโควต้าของร้านนั้นด้วย
สำหรับอาวุธปืนเพื่อใช้ในการกีฬาตามที่กระทรวงมหาดไทยกำหนดให้ได้รับยกเว้นไม่ต้อง
ถือปฏิบัติตามคำสั่งนี้ แต่การขออนุญาตจะต้องได้รับความเห็นชอบของรัฐมนตรีเช่นเดียวกัน ยกเว้น
อาวุธปืนชนิดอัดลม
ทั้งนี้ ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปจนกว่าจะมีคำสั่งเปลี่ยนแปลง
สั่ง ณ วันที่ ๑๐ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๓๕
พลเอก อิสระพงศ์ หนุนภักดี
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย

นักเล่นปืนระดับขาใหญ่  เขาลงขันกันซื้อโควต้าเลยครับ
บินไปเลือกซื้อปืน แล้วฝากไว้ร้านคนไทย  จากนั้นก็สั่งปืนตัวเองเข้ามา แล้วถึงออก ป.3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2009, 08:10:36 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:36:53 PM »

รับทราบครับ เคยได้ยินครับว่าลงขันกันซื้อโควต้า  แต่ละท่านระดับประเทศทั้งนั้นเลย เอ่ยชื่อเอ่ยนามสกุล ก็ขนลุกแล้ว ผมเองคงต้องรอชาติหน้าแล้วครับ ชาตินี้ก็คอยเก็บปืนหน้าร้านไปก่อน 
             ขนาดวันนี้ลองโทรไปถาม ที่ท่าน มะขิ่น เปิดประเด็น เทารัส ไว้ที่ร้าน golden light เจ๊ คนที่คลุมผม(เป็นมุสลิม เชื้อสายจีน ขออภัยจำชื่อไม่ได้) ยังบอกว่าไม่รู้เรื่องเลยครับ นายห้างเขาคุยกับผู้การมะขิ่นเอง แต่ไม่ได้บอกอะไรหน้าร้านไว้ ดู ดู แล้วถ้ากระแสไม่แรง หรือลงชื่อจองกันไม่ได้ตามเป้าก็คงมีรายการ อด ของดีราคาถูก กันบ้างล่ะครับ ไหว้

ยังไงถ้าไม่เป็นการรบกวนท่านผู้การเกินไป ของเข้ามาแล้วขอดูรูปด้วยก็ดีนะครับ จะได้เอาไปค้นว่าเหตุผลใดระดับ เกจิ ถึงได้เลือกกระบอกนี้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์