เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:20:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรค  (อ่าน 1659 ครั้ง)
pu
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 02:25:58 PM »

ขอถามเรื่องผ้าเบรคด้วยครับ ผมใช้รถ HONDA STEAM ครับ พอดีตอนนี้ผมขับรถมากาญจบุรีครับรู้สึกรถมันสั่นๆข้างซ้ายมากครับวิ่งประมาณ80 สั่นมากๆครับ ก็เลยเวาะเข้าอู่ข้างทางครับ ให้ช่างไปลองขับกับผมครับ สรุป ผ้าเบรคหมดครับ เลยอยากรู้ราคาผ้าเบรคครับ ที่อู่ที่ผมทำเขาคิดราคา 2500 ครับ ผมไม่รู้ราคาจริงๆครับถูกแพงประการใด พี่ๆช่วยบอกผมด้วยครับ ตอนนี้ผมอยู่ที่อู่รถครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 04:13:10 PM »

ราคานี้ถูกกว่าของ Honda แท้ครับ... ของแท้คู่หน้า 2750 คู่หลัง 2450 บาท ยังไม่รวมค่าแรงและส่วนลด, หากใช้อะหล่ Hamp ก็จะถูกลงหน่อย...
ดูที่นี่ครับ http://www.honda.co.th/hct/thai/services/parts_stream.asp ...

ราคาตามที่บอกมา หากเป็นร้านมาตรฐาน และใช้ผ้าเบรคแบรนด์ใหญ่ ก็น่าจะยอมรับได้นะครับ... มีข้อพิจารณาว่าหากผ้าเบรค"หมด"จริงๆ ซึ่งน่าจะมีเสียงดังตั้งแต่เหล็กเตือนดังแล้ว จนกระทั่งผ้าเบรคหมดจริงๆ แสดงว่าจานเบรคเป็นรอยไปแล้วครับ...

หากจานเบรคเป็นรอยไปแล้วแปลว่าจะต้องเจียร์จานเบรค และตามที่บอกมาว่ารถสั่นข้างซ้าย... สั่นเฉพาะเบรคหรือสั่นขณะอื่นๆ จะมีเรื่องศูนย์ล้อ หรือจานเบรคคดตามมาด้วยนะครับ ดังนั้นเราแน่ใจแค่ไหนว่าเป็น"แค่ผ้าเบรคหมด"จริงๆ...

คำแนะนำของนายสมชายคือหากต้องซ่อมอย่างอื่นด้วย ขอให้ร้าน"ข้างทาง"ซ่อมเฉพาะแค่ให้วิ่งกลับ กทม.ได้ ก็พอแล้วครับ... ระบบเบรคและระบบบังคับเลี้ยวเป็นเรื่องใหญ่ เกี่ยวข้องกับความปลอดภัย ขอให้ประคองกลับบ้าน และซ่อมที่ศูนย์จะดีกว่า ขณะเราประคองกลับ กทม."เรารู้ตัวแล้ว"ครับ สามารถระมัดระวังได้...

หากซ่อมอู่"ข้างทาง"จนดูเหมือนไม่มีอาการแล้ว แต่ว่าจะไว้ใจได้แค่ไหนว่าอาการจะไม่โผล่มาขณะ"เราไม่รู้ตัว"ซึ่งอันตรายมากครับ... เรื่องเบรค เรื่องบังคับเลี้ยว เป็นเรื่องใหญ่ เน้นชัวร์มากกว่าเน้นถูกครับ...

แต่ทำมาแล้วนี่ครับ ถ้าทำแค่"เปลี่ยนผ้าเบรค"แล้วหายสนิท แสดงว่าช่างมีฝีมือ และแก้ได้ถูกเรื่องแล้ว... ถ้าเช่นนั้นก็วางใจได้ครับ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 04:28:13 PM »

ผ้าดิสก์เบรคหน้า/หลัง คู่ละ 1,800.- บาท   ถ้ารุ่นหลังเป็นดรัมเบรค ชุดหลัง 1,200.- บาท    (ราคายังไม่รวม VAT ค่าแรงและค่าเจียรจาน)

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 04:30:06 PM »

ราคาที่แจ้งเป็นของแท้เบิกศูนย์ครับ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 04:40:14 PM »

แล้วมันดัง ตอนเบรคเย็นละครับ อิๆ คือประมาณว่า จอด เช้าออกรถ จะดังอี๊ดๆ แต่เมื่อเราเบรคแบบแตะๆ สักเดียว มันก็จะหายไป

ขออภัยที่นอกเรื่อง

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 04:41:10 PM »

ได้ดูผ้าเบรคที่ช่างถอดออกมารึเปล่าครับ  2ข้างเทียบกันเป็นอย่างไรบ้าง สึกพอๆกันมั้ย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 04:44:56 PM »

แล้วมันดัง ตอนเบรคเย็นละครับ อิๆ คือประมาณว่า จอด เช้าออกรถ จะดังอี๊ดๆ แต่เมื่อเราเบรคแบบแตะๆ สักเดียว มันก็จะหายไป

เป็นสันดานครับน้า ...... อยู่ทีอากาศภายนอก ถ้าออกรถเที่ยงหรือบ่าย จะไม่ได้ยินเสียง ก็แปลกเหมือนกัน

รถที่ผมใช้เช้าๆออกมาทำงานถึงปากซอยมันแหกปากลั่นเลย  ขากลับหลังจากจอดไว้ทั้งวันกลับเงียบเป็นเป่าสาก

หรือเพราะรถผมเก่าๆราคาถูกๆหว่า .... เคยมีคนมาท้าพนันว่าถ้าเปลี่ยนผ้าสุดเลิศหรูราคาแพงช่วยได้  ก็รับคำท้าไป

โดยมีข้อแม้ว่าถ้าดังถอดคืนไม่จ่ายตังค์  ถ้าเงียบจ่ายให้ครบทุกบาททุกสตางค์ไม่เอาส่วนลดด้วย .... ปรากฎว่าไม่เห็นผ่านสักยี่ห้อ

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 04:49:09 PM »

ดังเพราะผ้าเบรคยังไม่ได้อุณหภูมิทำงานครับ เช้าอากาศเย็นมันก็จะแข็งทำให้เสียงดังให้รำคาญ พอเบรคแตะๆอุณหภูมันก็เข้าที่เข้าทางอาการมันก็จะหายไป
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 04:49:55 PM »

สำหรับคำถามที่ว่าผมใช้รถมากน้อยแค่ไหน ....... ตอบว่า ค่ำน้ำมันสัปดาห์ละ ๖ ลิตรครับ

เติมทุกเช้าวันเสาร์  เมื่อเช้าจ่ายไป ๑๖๐ บาท กับระยะทาง ๕๕ กม.

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 04:52:22 PM »

เป็นสันดานครับน้า ...... อยู่ทีอากาศภายนอก ถ้าออกรถเที่ยงหรือบ่าย จะไม่ได้ยินเสียง ก็แปลกเหมือนกัน

รถที่ผมใช้เช้าๆออกมาทำงานถึงปากซอยมันแหกปากลั่นเลย  ขากลับหลังจากจอดไว้ทั้งวันกลับเงียบเป็นเป่าสาก

หรือเพราะรถผมเก่าๆราคาถูกๆหว่า .... เคยมีคนมาท้าพนันว่าถ้าเปลี่ยนผ้าสุดเลิศหรูราคาแพงช่วยได้  ก็รับคำท้าไป

โดยมีข้อแม้ว่าถ้าดังถอดคืนไม่จ่ายตังค์  ถ้าเงียบจ่ายให้ครบทุกบาททุกสตางค์ไม่เอาส่วนลดด้วย .... ปรากฎว่าไม่เห็นผ่านสักยี่ห้อ

Lucusไม่ดังครับลุงปู แต่ฝุ่นเยอะโคตร กับจับนิ่มไปหน่อยไม่ค่อยกระชับเท่าที่อยาก  อ๋อย
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 04:57:08 PM »

Lucusไม่ดังครับลุงปู แต่ฝุ่นเยอะโคตร กับจับนิ่มไปหน่อยไม่ค่อยกระชับเท่าที่อยาก  อ๋อย

ที่เป็นเช่นนั้นเพราะผ้าเบรคมีความพร้อมใช้งานที่อุณหภูมิต่ำมากครับเหมาะกับการใช้งานทั่วๆไปในเมืองที่ไม่ได้เบรคหนักบ่อยๆ เนื้อผ้าเบรคก็จะค่อนข้างนิ่มทำให้ฝุ่นเยอะและผ้าเบรคหมดค่อนข้างเร็ว  และผ้าเบรคแบบนี้ส่วนใหญ่มักทนการทำงานหนักๆไม่ได้  ถ้าไปเที่ยวขึ้นเขาลงห้วยก็ควรจะเปลี่ยนออก เพราะหากเจอการทำงานที่อุณหภูมิสูงสักหน่อยมันจะเฟด ทำให้เบรคไม่อยู่เป็นอันตรายมากครับ  ไหว้ ไหว้
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 05:02:32 PM »

ขอบคุณครับ อันนี้มีประโยชน์กับผมมาก  เยี่ยม

เพราะผมต้องขับรถขึ้นเขา-ลงเขาที่ค่อนข้างชันอยู่บ่อยๆ ใช้คันไหนก็เส้นทางเดียวกัน...ใจจริงอยากเปลี่ยนมานานแล้วด้วยเหตุผลข้างต้น

แต่คันที่ใช้Lucusมันรถเมีย เมียเค้าชอบเข้าศูนย์/บอกว่าเค้าสบายใจของเค้าก็ไม่อยากไปขัดใจ

คำอธิบายนี้เป็นเหตุผลที่ดีที่จะเปลี่ยนไปใช้อย่างอื่น  Cheesy
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 07:46:21 PM »

Grin

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 07:52:21 AM »

ทีอย่างอื่น เวลาทำ ลุงสองคนนี้อยากให้มีเสียง บู่
หน้า: [1]
  พิมพ์