เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:30:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องตัดโอนปืน  (อ่าน 2973 ครั้ง)
bass70
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 11:43:42 AM »

ต้องขอรบกวนพี่ๆทุกท่านที่มีความรู้เรื่องตัดโอนปืนช่วยชี้แนะด้วยครับ

เริ่มจากผมซื้อปืนเจเกอร์มือสองมาเมื่อ2เดือนก่อน (ทะเบียนอ.หนองหญ้าไซ จ.สุพรรณบุรี) หลังได้รับป.3 รับโอนจากวังไชยาแล้ว ผมก็ส่งเอกสารกลับคืนไปให้ผู้ที่ขายปืนให้ผม(เขาซื้อต่อมาจากพ่อค้าปืนในเว็บเพื่อนบ้าน เอกสารของผมเขาก็ส่งไปให้พ่อค้าคนนั้นตัดโอนให้) เพื่อเป็นธุระตัดโอนปืนให้ รออยู่นานร่วมเดือนก็พยายามตามเรื่องมาตลอด เพิ่งจะติดต่อได้ ทางผู้ที่รับตัดโอนแจ้งว่าผมต้องเอาใบตรวจปืนจากวังไชยาและเลขปืน รวมทั้งเลขทะเบียนส่งไปให้ด้วย ซึ่งผมก็เพิ่งเคยได้ยิน (ซื้อปืนมือสองตัดโอนตจว.มา2กระบอกก็ยังไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้เลย งงๆ) อยากจะทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ ขั้นตอนที่ถูกต้องต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ       ไหว้
bass70
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 03:16:22 PM »

หล่นไปหน้า 2 แล้ว ขออนุญาตอัพหน่อยนะครับ ยังรอฟังคำตอบอยู่ครับ
pbn609
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 05:16:12 PM »

โอ้วพระเจ้าระวังถูกหลอกนะ  เดี่ยวนี้มีมิจฉาชีพมากมาย ระมัดระวังหน่อยนะครับ ขอเอาใจช่วยนะ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 05:32:25 PM »

ผมก็ไม่เคยเจอเลย  ผมซื้อปืนมือ 2 จากกรุงเทพ  ผมก็ถือปืนกับทะเบียนปืนกับเอกสารของเจ้าของปืนไปที่อำเภอของผม  เขาก็ตรวจเอกสาร  และดูที่ปืน  แล้วก็ออกใบ ป3 แล้วให้ผมถือใบ ป3 พร้อมกับเอกสารเจ้าของปืนรวมทั้งปืนไปที่วังไชยา  พอไปถึงเขาก็ดูเอกสรพร้อมกับปืน แล้วก็นัดส่งใบตัดปืนให้ใน 40 วันทำการ  ไม่เห็นมีการขอใบตรวจปืนอะไรเลยครับ  เพราะประวัติปืนกระบอกนี้ก็มีอยู่ที่เขาแล้วนี่จะมาขอเอกสานอะไรกันอีก  มันตลกนะครับ  ระวังตัวหน่อยเดี๋ยวโดนหลอหครับ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 05:47:55 PM »

ตอนนี้ตัวปืน กับใบ ป.๔ อยู่กับใครครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
bass70
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 08:36:55 PM »

ตอนนี้ปืนอยู่ที่ผมครับ ส่วนป.4(ตัวจริง)เจ้าของเดิมและป.3(ตัวจริง)รับโอนของผมอยู่ที่พ่อค้าคนที่ขายปืนให้กับคนที่ขายปืนต่อให้ผมครับ

ผมเองก็ยังงงๆอยู่ครับ ทำไมต้องส่งใบตรวจปืนและลอกเลขปืนไปให้อีกก็ไม่รู้ เพราะเวลาไปยื่นออกป.3วังไชยา (ปืนทะเบียน กท.*****) ก็มีการตรวจปืนและลอกเลขกับทะเบียนปืนไปแล้ว ถึงออกเป็นป.3ให้ไปตัดโอนจากตจว. ซึ่งในใบแนบคำแนะนำของวังไชยาซึ่งใช้กับทั่วประเทศ ก็ไม่เห็นระบุว่าต้องใช้ใบตรวจปืนอะไรเลย งานนี้สงสัยมีเหนื่อยแหง๋ๆครับ ทั้งตัวผมที่เป็นคนซื้อคนสุดท้าย และเจ้าของป.4ตัวจริงที่ขายปืนให้กับพ่อค้าคนนี้ จริงๆแล้วพ่อค้าคนนี้ก็ซื้อขายปืนอยู่เป็นประจำในเว็บเพื่อนบ้านนะครับ ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องพวกนี้เลย แต่กลับมีปัญหาและดูเหมือนจะไม่ใส่ใจตามเรื่องให้ด้้วย ทิ้งไว้เป็นเดือนหายต๋อมไปเลย ต้องออกแรงตามหลายรอบกว่าจะเจอ     
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 09:45:28 PM »

แปลกๆ งานนี้มีเหนื่อยละครับ ถามคนขายตรงๆ เลยดีกว่าว่าเรื่องอะไรกันแน่

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
bass70
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 10:39:55 PM »

แปลกๆ งานนี้มีเหนื่อยละครับ ถามคนขายตรงๆ เลยดีกว่าว่าเรื่องอะไรกันแน่

ผมก็ถามเขาตรงๆไปหลายครั้งว่า ตกลงมันยังไงกันแน่ พ่อค้าปืนก็เอาแต่หัวเราะเหมือนผมไม่เข้าใจที่เขาพูด ย้ำอยู่แค่ว่าต้องเอาใบตรวจปืนและลอกเลขปืนกับเลขทะเบียนมาให้เขาก่อนถึงจะเดินเรื่องได้ ผมก็เลยงงๆครับว่าตกลงมันยังไงกันแน่ ตามที่ผมเข้าใจเอาเองนะครับว่า ปืนกับป.4คงไม่มีปัญหาแน่ เพราะทั้งสองอย่างผมขนตัวเป็นๆไปตรวจที่วังไชยามาหมดแล้วจนได้ใบป.3 แต่ไม่เข้าใจว่าเพราะอะไรถึงยังตัดโอนจากอ.หนองหญ้าไซไม่ได้ เดีึ๋ยวผมว่าจะเข้าไปตั้งกระทู้ในเว็บเพื่อนบ้านด้วย อยากจะรู้ความจริงเหมือนกัน และอยากจะรู้ว่าพ่อค้าคนนี้จะมาลูกไม้ไหนอีก เสียความรู้สึกจริงๆ ช่วง 1 ปีมานี้ผมซื้อปืนเข้ามาไว้ 7 กระบอก เพิ่งมีกระบอกนี้แหละครับที่มีปัญหา คนที่ขายปืนให้ผมก็ไม่มีความรับผิดชอบ ตอนไปซื้อบอกว่าเขาซื้อมาจากเจ้าของเดิมในใบป.4เลย แต่พอซื้อเสร็จมีปัญหาเรื่องตัดโอนกลับมาเฉลยว่าซื้อมาจากพ่อค้าคนนี้ และให้เบอร์ผมโทร.ไปเคลียร์เอาเอง แต่ผมไม่กลัวหรอกครับเพราะตอนไปซื้อผมทำสัญญาซื้อขายและมีสำเนาบัตรปชช.คนที่ขายให้ผมแนบเป็นหลักฐานประกอบด้วย ถ้าไม่ได้เรื่องจริงผมเอาเรื่องจนถึงที่สุดแน่     
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 07:26:58 AM »

ใบ ป.4 เดิมอยู่ที่อำเภออะไรครับพี่.... Huh
bass70
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 04:08:35 PM »

ใบ ป.4 เดิมอยู่ที่อำเภออะไรครับพี่.... Huh

สวัสดีครับคุณเอ้ สบายดีนะคับ ถ้าได้คนขายแบบคุณเอ้ก็คงจะดีนะครับ ส่วนป.4ปืนกระบอกที่มีปัญหาอยู่อ.หนองหญ้าไซ จ.สุพรรณบุรีครับ มีอะไรแนะนำแจ้งมาได้นะครับ
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 05:54:08 PM »

สวัสดีครับคุณเอ้ สบายดีนะคับ ถ้าได้คนขายแบบคุณเอ้ก็คงจะดีนะครับ ส่วนป.4ปืนกระบอกที่มีปัญหาอยู่อ.หนองหญ้าไซ จ.สุพรรณบุรีครับ มีอะไรแนะนำแจ้งมาได้นะครับ
ผมว่าลองโทรไปที่อำเภอถามว่าตัดยอดปืนต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง ดีกว่าครับ จะได้รู้ไปเลยว่ามันต้องใช้จริงๆหรือเปล่า เรื่องใบตรวจปืน ตรงนี้มันก็แล้วแต่อำเภอนะครับ ผมเคยซือ .38 super มา ตอนที่ ตัดยอดปืนมา ทางอำเภอต้นทาง เขาจะแนบเอกสารใบตรวจปืนมาให้ด้วยนะครับ ..... เยี่ยม
ขอให้เรื่องผ่านไปได้ด้วยดีนะครับพี่ .....  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 05:57:51 PM โดย AEY@1911 » บันทึกการเข้า
bass70
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 11:16:02 PM »

ขออนุญาตเข้ามาแจ้งความคืบหน้านะครับ ....วันนี้ได้รับการติดต่อจากพ่อค้าที่ขายปืนกระบอกนี้ให้กับคนที่ขายต่อให้ผมแล้ว นัดหมายว่าวันที่ 22 มิ.ย.ช่วงบ่ายๆไปพบกันที่วังไชยา เพื่อออกใบตรวจปืน จากนั้นพ่อค้าคนดังกล่าวจะเป็นธุระไปเดินเรื่องตัดโอนมาให้ผมจนเรียบร้อย ต้องขอแสดงความนับถือมาไว้ ณ ที่นี้ สำหรับสปิริตของพ่อค้าท่านนี้ แม้ว่าปืนจะออกจากมือท่านไปนานพอสมควรแล้วก็ยังยินดีรับผิดชอบเป็นธุระให้กับผม ขอขอบพระคุณอีกครั้ง และขอบคุณทุกๆเสียงที่เข้ามาชี้แนะด้วยนะครับ 
หน้า: [1]
  พิมพ์