เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:51:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่า ปืนกระบอกนี้ มันรุ่นอะไรครับ  (อ่าน 5001 ครั้ง)
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 01:32:13 AM »

ชิ้นส่วนภายใน..ไม่ทราบว่าจะเหมือน...รูเก้อร์mk.II หรือป่าวครับ..?
คนคิดคนเดียวกัน...รูปทรงก็คล้ายกัน..
ที่เห็นแตกต่างก็คือ..ขนาดของลูกกระสุนที่ใช้..
อันนี้เรียกลูเก้อร์ครับ  ไม่ใช่ รูเก้อร์ ครับ
คนคิดคนละคนครับผม
รูเก้อร์ นั้นเอาแบบมาจากปืนนัมบุ ของญี่ปุ่นครับ  Cheesy
เล่นซะเขิลเลยผม.....ผมเข้าใจผิดไปจริงๆ.. อ๋อย
ขอบคุณท่าน..chew  ที่กรุณาช่วยชี้แนะครับ.. ไหว้

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
liger
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Gun Is My Body And My Body Is Gun

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 10:09:34 AM »

ข้อมูลที่คุณไปเอามาไม่ถูกครับ...............ปืนกลแมกซิม ไม่ใด้ใช้ระบบลูกเลื่อนแบบข้อเหวี่ยง

Luger/Parabellum ออกแบบลูกเลื่อนแบบข้อเหวี่ยงมาจากปืนพกบอร์ชาด ที่เป็นระบบ Borchards' locking system 

The Parabellum pistole was developed by Georg Luger in Germany, ca. in 1898. The Parabellum name comes from ancient Latin saying Si vis Pacem, Para bellum - if you want Peace, prepare for War. The Lugers' design is based on earlier Hugo Borchard idea, but Luger re-designed the Borchards' locking system into much smaller package. Most pre-WW II Parabellums were developed by DWM company in Germany, with some being manufactured under license in other countries. During WW II, many companies, such as Mauser werke and others, also produced Lugers.

http://world.guns.ru/handguns/hg67-e.htm

ขออภัยครับ  ข้อมูลไปก๊อปมา ไม่ได้กลั่นกรองครับ

ถ้าคุณเป็นคนดี ปืนของคุณก็จะเป็นเด็กดี และมอบพลังให้คุณ ปกป้องคนดีจากคนไม่ดี
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์