เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 09:09:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อันว่าปืนเกรดเอ....หึ...หึ...หึ..  (อ่าน 5026 ครั้ง)
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 06:15:37 PM »

เขาเรียกว่ายุทธวิธีหรือกลยุทธทางการค้า... Grin

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

หล่อระยะร้อยเมตร

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 06:38:28 PM »

สิ่งที่ผมนับถือร้านนี้ก็คือ จิตวิทยาในการกล่อมเหยื่อจนยอมให้งับด้วยความเต็มใจ......ท่านสมาชิกครับ...ปืนประดับบารมี.....คิดได้ไงงงงง......ตั้งแต่ซื้อมากระบอกนี้ยังไม่เคยยิงกระสุนซักนัด.......แล้วก็คงไม่มีตลอดไป......ถ้าไม่มีเจาะรูปลายกระบอกก็ยังพอทน......แต่นี่ดูแล้วมันขัดตาครับ.....
ยอมรับเรื่องจิตวิทยาว่าเก่งจริง เพราะตอนที่เคยเข้าไปดูบอกเตรียมสตางค์มาไม่พอ เขาบอกว่าค่อยโอนส่วนที่เหลือมาทีหลังก็ได้ซึ่งก็หลายหมื่นอยู่  โชคดีที่อ่านมาก่อนและทำการบ้านเรื่องปืนมาเลยไม่แพ้กาแฟเสก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 07:00:06 PM »

เราๆท่านๆคงจะได้ยินได้ฟังกันบ่อยๆว่าปืนสวัสดิการเป็นปืนเกรดบี  ผมมีพี่ชายซื้อปืนลูกโม่จากร้านพาหนะพระอินทร์  พี่ผมก็ยีนยันอย่างหนักแน่นว่าปืนลูกโม่พ่นทรายกระบอกขาวผ่องของแกเป็นปืนเกรดเอรักมากมายครับ ยิงครั้งเดียวแล้วเช็ดเก็บ  นานๆก็เอามาเช็ดมาถู ยิงแห้งก็ไม่กล้า ผมได้มีโอกาสสัมผัสอย่างไกล้ชิด(ช่วยแกล้าง) ผมพินิจพิเคราะห์อย่างละเอียดพบว่าผ่านการเก็บงานอย่างละเอียดรอบคอบร่องรอยการผลิตหยาบๆหายไปหมด(สมิทโรงงานเดิมๆในช่วงหลังๆงานหยาบนะครับเช่นช่องล๊อกตีนผียังมีเศษขี้โลหะเยินๆ ..เอานิ้วแตะโม่ให้ฝืดแล้วค่อยง้างนกมีบางช่องโม่ไม่ล๊อกกริ๊ก)แต่ปืนร้านแขกล๊อกทุกช่องโม่แล้วนกยังง้างได้อีกหน่อย เหนี่ยวนิ่มเหนี่ยวเบาเหนี่ยวลื่น ผมพนันหัวได้ครับว่านี่ผ่านมือช่างปืนเก่งๆมา  พี่ชายผมเอาปืนลูกโม่ผม(ตอนนั้นยังใหม่เดิมๆ)ไปลองยิงดูท่าทางแกไม่ประทับใจเลยครับ ผมบอกแกว่าโดนฟันมาแกก็ไม่เชื่อ

เจ็ดแปดปีก่อนเพื่อนที่สนิทกันเคยเอาปืนลูกโม่ .38 พ่นทรายเจาะพอร์ตมาขายให้ในราคามือสองที่แพงกว่าปืนใหม่ในตอนนั้นนะครับ จะบ้าตายปืน .38สี่นิ้ว มันยังจะเจาะพอร์ต  คนซื้อก็มั่นอกมั่นใจเป็นหนักหนาว่าถือปืนเกรดเอแล้วไร้เทียมทาน

ชมภูทวีปเขาเก่งนะครับเข้าใจหาช่องว่างหาจังหวะมาทำมาหากิน  กรณีปืนบราวนิ่งนี่ผมนึกถึงตอนยนตะกละเอาบีเอ็มดับบลิวมาทำตลาดในไทยเมื่อสามสิบปีก่อนนะครับ ตอนนั้นเบนซ์แพงกว่าแต่ยนตกละโฆษณาจนคนเขื่อว่าบีเอ็มดีกว่าเบนซ์  บราวนิ่งไฮพาวเวอร์ร้านแขกก็ทำราคาจนคนไม่รู้คิดว่าบราวนิ่งต้องแพง  แต่เรื่องดีหรือไม่ผมไม่รู้ครับเพราะไม่เคยมีปืนออโต้

มีสามเรื่องในลูกโม่กระบอกนี้นะครับ...

เรื่องแรกโม่ล็อกก่อนนกสับเมื่อเหนี่ยวไกดับเบิ้ล... ข้อนี้นายสมชายเลือกปืนเองก็ได้ปืนอย่างนี้แหละครับ แถมยังเลือกกระบอกที่ได้เซ็นเตอร์ทั้งกระบอก+รอยต่อบานพับสนิท+รอยต่อไซต์เพลตสนิท+นกสับเดินหน้าถอยหลังแนวตรง+แกนโม่ไม่คด ฯลฯ อีกด้วยครับ... สรุปว่านั่งเลือกเอาก็เจอครับ...

เรื่องเศษขี้โลหะตามซอกตามมุม... อย่างนี้กลับมาบ้าน นายสมชายก็มาเปิดไซด์เพลตนั่งแต่งเองก็ได้ครับ...

เรื่องไกนิ่ม ไกลื่น... ไกนิ่มไม่นิ่ม นายสมชายซื้อสปริงคืนไกมาแงะเตารีดเปลี่ยนเองทีละเบอร์ก็ไหวครับ, ไกลื่นนี่นายสมชายไม่ยอมให้ช่างที่ไหนแต่งให้ แต่จะแคะเอาครีบโลหะออกเอง แล้วที่เหลือดรายฟายเอาเองครับ...

ทั้งหมดก็ไม่กี่ตังค์หรอก หรือจ้างช่างจัดการแต่งไกให้ก็ไม่กี่ตังค์ครับ... แฮ่ๆ...
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 07:18:38 PM »

ผมเจออยู่ครังกับตัวเองครับ ไปรับโคล์ดีแฟนเดอร์ ร้านปืนประโยชน์ ตอนนั้นไม่ต้องจองได้เลยราคา 85000 ข้ามถนนมาลองถามเล่นๆครับ เห็นใส่ด้ามเลเซอร์ด้วย 190000 ครับ

joedee
ลาวพลัดถิ่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 07:49:13 PM »

ดีนะที่ผมไม่รวย ไม่งั้นคงโดนเหมือนกำนัน อิอิอิ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 03:25:47 AM »

ผมว่าอยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อมากกว่า.......
        จะถูก จะแพง  ไม่สนมีตังค์เสียอย่าง.......
              ผู้ขายมีจิตวิทยาโฆษณาชวนเชื่อ  ระดับเทพ แน่นอน ต้องขายได้
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 08:58:40 AM »

ก็ทำไมจะขายไม่ได้ละครับ เดินเข้าร้านอื่นตอบแบบมะนาวไม่มีน้ำไม่มีป3.ก็หันหลังหนี พอเข้าร้านนี้แทบจะอุ้มเข้าไปแล้วมีของเลี้ยงแก้คอแห้งอีก

PEED-904
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 09:18:14 AM »

ร้านนี้มีอย่างเดียวที่ทำให้เจ๋งได้คือ พี่น้องทะเลาะฆ่ากันเองเท่านั้น
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 10:54:34 AM »

ก็ทำไมจะขายไม่ได้ละครับ เดินเข้าร้านอื่นตอบแบบมะนาวไม่มีน้ำไม่มีป3.ก็หันหลังหนี พอเข้าร้านนี้แทบจะอุ้มเข้าไปแล้วมีของเลี้ยงแก้คอแห้งอีก

ร้านพวกนี้อยู่ได้เพราะไม่มีใครแย่งพื้นที่โฆษณาเท่านั้นเองครับ...

การจำกัดโควต้าปืนทำให้ร้านปืนง้อลูกค้ามากขึ้น แล้วจะมีร้านอื่นแย่งพื้นที่โฆษณาดีๆ... หาก"ร้านในบัญชีดำ"พวกนี้ไม่ได้พื้นที่โฆษณาดีๆ รับรองว่าอยู่ไม่ได้นานเกินหน้ากระดาษโฆษณาครั้งสุดท้ายเริ่มเก่าครับ...

ที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ปืนมีไม่พอขาย ร้านที่ขายดีเกินไป ปืนจะหมดร้านเร็ว... พอปืนหมดร้านแล้ว ร้านที่ยังเหลือปืนขายอยู่จะโก่งขายราคาแพงได้ตามใจชอบไงครับ ดังนั้นเขาเลยไม่ง้อโฆษณา...
แต่ร้านในบัญชีดำอยู่ได้เพราะโฆษณา ลองไม่มีโฆษณาละก้อ... ลูกค้าเดินถามร้านปืนสามสี่ร้าน เจอข้อมูลไม่เหมือนกันก็จะเริ่มฉุกคิดแล้วครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 11:02:05 AM »

เราๆท่านๆคงจะได้ยินได้ฟังกันบ่อยๆว่าปืนสวัสดิการเป็นปืนเกรดบี  ผมมีพี่ชายซื้อปืนลูกโม่จากร้านพาหนะพระอินทร์  พี่ผมก็ยีนยันอย่างหนักแน่นว่าปืนลูกโม่พ่นทรายกระบอกขาวผ่องของแกเป็นปืนเกรดเอรักมากมายครับ ยิงครั้งเดียวแล้วเช็ดเก็บ  นานๆก็เอามาเช็ดมาถู ยิงแห้งก็ไม่กล้า ผมได้มีโอกาสสัมผัสอย่างไกล้ชิด(ช่วยแกล้าง) ผมพินิจพิเคราะห์อย่างละเอียดพบว่าผ่านการเก็บงานอย่างละเอียดรอบคอบร่องรอยการผลิตหยาบๆหายไปหมด(สมิทโรงงานเดิมๆในช่วงหลังๆงานหยาบนะครับเช่นช่องล๊อกตีนผียังมีเศษขี้โลหะเยินๆ ..เอานิ้วแตะโม่ให้ฝืดแล้วค่อยง้างนกมีบางช่องโม่ไม่ล๊อกกริ๊ก)แต่ปืนร้านแขกล๊อกทุกช่องโม่แล้วนกยังง้างได้อีกหน่อย เหนี่ยวนิ่มเหนี่ยวเบาเหนี่ยวลื่น ผมพนันหัวได้ครับว่านี่ผ่านมือช่างปืนเก่งๆมา  พี่ชายผมเอาปืนลูกโม่ผม(ตอนนั้นยังใหม่เดิมๆ)ไปลองยิงดูท่าทางแกไม่ประทับใจเลยครับ ผมบอกแกว่าโดนฟันมาแกก็ไม่เชื่อ

เจ็ดแปดปีก่อนเพื่อนที่สนิทกันเคยเอาปืนลูกโม่ .38 พ่นทรายเจาะพอร์ตมาขายให้ในราคามือสองที่แพงกว่าปืนใหม่ในตอนนั้นนะครับ จะบ้าตายปืน .38สี่นิ้ว มันยังจะเจาะพอร์ต  คนซื้อก็มั่นอกมั่นใจเป็นหนักหนาว่าถือปืนเกรดเอแล้วไร้เทียมทาน

ชมภูทวีปเขาเก่งนะครับเข้าใจหาช่องว่างหาจังหวะมาทำมาหากิน  กรณีปืนบราวนิ่งนี่ผมนึกถึงตอนยนตะกละเอาบีเอ็มดับบลิวมาทำตลาดในไทยเมื่อสามสิบปีก่อนนะครับ ตอนนั้นเบนซ์แพงกว่าแต่ยนตกละโฆษณาจนคนเขื่อว่าบีเอ็มดีกว่าเบนซ์  บราวนิ่งไฮพาวเวอร์ร้านแขกก็ทำราคาจนคนไม่รู้คิดว่าบราวนิ่งต้องแพง  แต่เรื่องดีหรือไม่ผมไม่รู้ครับเพราะไม่เคยมีปืนออโต้

มีสามเรื่องในลูกโม่กระบอกนี้นะครับ...

เรื่องแรกโม่ล็อกก่อนนกสับเมื่อเหนี่ยวไกดับเบิ้ล... ข้อนี้นายสมชายเลือกปืนเองก็ได้ปืนอย่างนี้แหละครับ แถมยังเลือกกระบอกที่ได้เซ็นเตอร์ทั้งกระบอก+รอยต่อบานพับสนิท+รอยต่อไซต์เพลตสนิท+นกสับเดินหน้าถอยหลังแนวตรง+แกนโม่ไม่คด ฯลฯ อีกด้วยครับ... สรุปว่านั่งเลือกเอาก็เจอครับ...

เรื่องเศษขี้โลหะตามซอกตามมุม... อย่างนี้กลับมาบ้าน นายสมชายก็มาเปิดไซด์เพลตนั่งแต่งเองก็ได้ครับ...

เรื่องไกนิ่ม ไกลื่น... ไกนิ่มไม่นิ่ม นายสมชายซื้อสปริงคืนไกมาแงะเตารีดเปลี่ยนเองทีละเบอร์ก็ไหวครับ, ไกลื่นนี่นายสมชายไม่ยอมให้ช่างที่ไหนแต่งให้ แต่จะแคะเอาครีบโลหะออกเอง แล้วที่เหลือดรายฟายเอาเองครับ...

ทั้งหมดก็ไม่กี่ตังค์หรอก หรือจ้างช่างจัดการแต่งไกให้ก็ไม่กี่ตังค์ครับ... แฮ่ๆ...

นายสมชายกลับมาอ่านซ้ำ ก็นึกออกอีกเรื่องนึง...

หากปืนที่นายสมชายคัดออกแล้วไม่ซื้อ เช่นไม่ได้แนวลำกล้องเซ็นเตอร์, ช่องโม่ไม่ตรงท้ายลำกล้อง, บานพับห่าง, ล็อกโม่ช้ากว่านกสับด้วยไกดับเบิ้ล ฯลฯ... ปืนอย่างนี้หากนำมาให้ช่างปืนแต่งใหม่ตามอาการ เช่นถอดลำกล้องมาจัดแนวเซ็นเตอร์, บางพับห่างก็เอามาบิดเฟรมให้ตรง, โม่ล็อกช้าก็แก้ไขด้วยการบิดเฟรมหรือแต่งดอกจันทน์กลางลูกโม่ ฯลฯ...

พอแต่งโน่นแต่งนี่เสร็จแล้วก็ทำผิวเสียใหม่ พ่นทรายเสียเลย... อย่างนี้ปืนกระบอกนั้นก็เนี๊ยบครับ เพราะผ่านมือช่างปืนตกแต่งมาแล้วอย่างดี...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์