เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 11:34:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องอานุภาพของลูก win ranger sxt +p+  (อ่าน 8634 ครั้ง)
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:28:30 AM »

เรียนถามเพิ่มเติมอีกประเด็นหนึ่งนะครับ

การที่ต้องใช้กระสุนหัวรูประเภทนี้  ยิงผ่านสิ่งกรีดขวาง เช่น ประตูไม้อัด ประตูรถ  กระจกรถ
คนที่อยู่ในน้ำ  คนที่อยู๋หลังโซฟา หรือที่กำบังอื่นๆที่กระสุน FMJ สามารถผ่านได้
ไม่ทราบว่าเมื่อกระสุนผ่านไปแล้วยังคงมีอำนาจการทำลายได้แค่ไหนครับ

ผมเห็นว่าในการต่อสู้กันจริงๆอาจต้องเจอกับเรื่องแบบนี้บ้าง
เลยเรียนปรึกษาหาความรู้ครับ
ขอบคุณครับ
 ไหว้

FBI กำหนดไว้ว่า ยิงผ่านกำบังพวกนี้ (ความหนาระดับหนึ่ง) แล้วหัว JHP ยังบานได้เมื่อกระทบเจลลาตินครับ
อีแวน เอารูปกระสุนที่ยิงผ่านตัวรถไปโดนตัวผู้ร้าย แล้วกระสุนยังบานอยู่ก็มีครับ

ส่วนเป้าแผ่นเหล็กหัวรูจะบี้หน่อย แต่ยังสามารถเจาะเจลลาตินได้ลึกตั้งแต่ ใกล้เคียง ๑๐ นิ้ว ไปจนถึงกว่า ๒๐ นิ้ว ตามแต่ขนาดคาลิเบอร์ครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด กระสุนที่มีพลังงานเหลือ ๖๐ ฟุต-ปอนด์ ขึ้นไป หลังจากเจาะผ่านวัตถุใดๆ ยังสามารถสร้างความบาดเจ็บให้ร่างกายมนุษย์ได้ครับ
ฝรั่งทดลอง (ผมลอกเขามาครับ)
ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:41:23 AM »

เคยถามราคา....นัดละ100บาท...กล่องละ5000....ถอยกลับมาไม่ทัน

ผมเจอแพงกว่านั้นครับพี่ 110-120 บาท

กระสุนนัดละแสน ก้อสู้ลูกซอง นัดละ 27 บ . บ่ได้

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 11:01:37 AM »

เรียนถามเพิ่มเติมอีกประเด็นหนึ่งนะครับ

การที่ต้องใช้กระสุนหัวรูประเภทนี้  ยิงผ่านสิ่งกรีดขวาง เช่น ประตูไม้อัด ประตูรถ  กระจกรถ
คนที่อยู่ในน้ำ  คนที่อยู๋หลังโซฟา หรือที่กำบังอื่นๆที่กระสุน FMJ สามารถผ่านได้
ไม่ทราบว่าเมื่อกระสุนผ่านไปแล้วยังคงมีอำนาจการทำลายได้แค่ไหนครับ

ผมเห็นว่าในการต่อสู้กันจริงๆอาจต้องเจอกับเรื่องแบบนี้บ้าง
เลยเรียนปรึกษาหาความรู้ครับ
ขอบคุณครับ
 ไหว้

ผมเคยทดสอบกระสุน Golder Saber ด้วยการยิงผ่านไม้อัดซ้อนกันความหนาประมาณ 1 ซม.ด้านหลังรองไว้ด้วยสมุดโทรศัพท์แช่น้ำ

ระยะยิงที่ระยะ 15 เมตร ด้วยปืน CZ 75 Compact

ผลที่ได้คือ หัวกระสุน JHP ถูกเศษไม้อัด อัดเต็มรูหัวกระสุน โดยปลายหัวกระสุนงุ้มเข้าแทนการบานออก

ทำให้หัวกระสุนกลายสภาพเป็น FMJ ไปโดยปริยาย ไปฝังอยู่ในสมุดโทรศัพท์เล่มที่ 2

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 11:10:36 AM »

ปืนเหล็กล้วนอย่าง CZ 75 COM  น้ำหนักตัวช่วยลดรีคอยด์ไปเยอะครับ

ยิงกระสุนหัวหนักได้สนุกกว่าปืนโครงอัลลอยด์ หรือ โพลิเมอร์ครับ

แสดงว่าถ้าเราใส่ลูกประเภทนี้ในโครงอัลลอยด์หรือโพลิเมอร์เวลาซ้อมก็คุมแรงรีคอยด์ยากกว่าเดิมแถมเผลอๆปืนพังด้วยใช่ใหมพี่

เรื่องรีคอยด์ระหว่างปืนโครงเหล็ก / ปืนโครงอัลลอยด์ / ปืนโครงโพลิเมอร์ มีผลตามน้ำหนักตัวที่ต่างกัน

ซึ่งเป็นปกติอยู่แล้ว ข้อดีข้อเสียมีอยู่ในตัวปืนแต่ละประเภทชดเชยกันไป

โดยส่วนตัว ยังชอบยิงปืนมือเดียว เลยชอบปืนโครงเหล็กมากกว่าโครงอัลลอยด์หรือโครงโพลิเมอร์

เพราะน้ำหนักปืนทำให้คุมปืนได้ง่ายกว่าครับ

ส่วนเรื่องปืนพัง ผมว่าในปืนมาตรฐานคงไม่ถึงกับพังหรอกครับ เพียงแต่ความสึกหรอ/หลวมคลอน อาจมาเร็วกว่าปกติเท่านั้น

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 11:29:25 AM »

เคยถามราคา....นัดละ100บาท...กล่องละ5000....ถอยกลับมาไม่ทัน

ผมเจอแพงกว่านั้นครับพี่ 110-120 บาท

กระสุนนัดละแสน ก้อสู้ลูกซอง นัดละ 27 บ . บ่ได้

ยิงโดน......กระสุนอะไรก็ได้ครับ...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
iceกะearth
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 03:59:38 PM »

เปลี่ยนใจไม่เอาลูกแรงๆแล้วละเดี๋ยวเอาหนังสติ๊กลูกดินเหนียวไปซ้อมมือดีกว่า Grin Grin Grin
iceกะearth
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:55:45 AM »

ร้านอะไรครับแถวหลังวังหรือครับแล้วราคานี้ทุกยี่ห้อหรือเปล่า
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์