เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 06:18:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องโอนปืนครับ  (อ่าน 1095 ครั้ง)
infarno
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 05:17:04 PM »

คือมีปัญหาอยู่ว่าปืนที่พ่อจะให้ผมเป็นขนาด.357   ผมถามแกบอกว่าเจ้าของเก่าเข้าโอนลอยเอาไว้ให้  แต่แกยังไม่ได้โอนเป็นชื่อแกแล้ว
จะโอนเป็นชื่อผมได้เลยหรือเปล่า  โดยที่ไม่ต้องโอนเป็นชื่อพ่อผมก่อน  ผมจะไปดูปืนที่พ่อวันที่ 5 ธันวาครับ  ช่วยแนะนำที่จะทำอย่างไร
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 05:55:12 PM »

1.ตรวจสอบเอกสารของเจ้าของปืน ว่ายังไม่หมดอายุ สำเนา ทะเบียนบ้าน สำเนาบัตร สำเนาใบ ป.4 และ ใบ ป.4 ตัวจริง เซ็นโอนสลักด้านหลัง
2.ตรวจสอบทะเบียนปืนและเครื่องหมายซี่เรียลนับเบอร์ ต่างๆว่าตรงกับ ใบ ป.4 หรือไม่
3.เตรียมเอกสารของตนเองครับ คร่าวๆ
3.1สำเนาทะเบียนบ้าน
3.2สำเนาบัตรประชาชน
3.2หนังสือรับรองความประพฤติ จากผู้ใหญ่บ้านและกำนัน หรือต้นสังกัด หากเป็นข้าราชการ
4.นำเอกสารทั้งทางเจ้าของปืนและตนเองขึ้นอำเภอ ที่ตนเองมีชื่ออยู่ และดำเนินการขอ ใบ ป.3
5.หลังจากได้ใบ ป.3 ก็ถามจาก เจ้าหน้าที่ต่อก็ได้ครับว่าต้องทำอย่างไรต่อไป ในการตัดยอด เพื่อทำใบ ป.4
..อืม....ลืมอะไรอีกหรือเปล่า... Huh....คร่าวๆก็ประมาณนี้ นะครับ... เยี่ยม
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 06:04:16 PM »

ต่อจากข้อ 5 ของท่าน AEY@1911 ครับ หลังจากได้ ป 3 แล้ว ก็นำใบ ป 3 ไปตัดโอนปืนที่อำเภอของเจ้าของปืนผู้โอน แล้วนำใบตัดโอนกลับมาทำป 4 ที่อำเภอของเรา

infarno
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 06:26:46 PM »

ในกรณีนี้เรียกว่าโอนมรดกได้เปล่าครับ  ผมเคยไปขอ.357 มาแล้วท่านไม่ให้(อำเภอเมือง)  แล้วบอกกลับมาว่าถ้าเป็นมรดกถึงจะได้(คนเก่า)  แต่ผมย้ายมาอยู่อำเภอรอบนอกคงไม่มีปัญหา  เพราะ.357 ก็รู้ๆกันอยู่ 
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:11:47 PM »

ในกรณีนี้เรียกว่าโอนมรดกได้เปล่าครับ  ผมเคยไปขอ.357 มาแล้วท่านไม่ให้(อำเภอเมือง)  แล้วบอกกลับมาว่าถ้าเป็นมรดกถึงจะได้(คนเก่า)  แต่ผมย้ายมาอยู่อำเภอรอบนอกคงไม่มีปัญหา  เพราะ.357 ก็รู้ๆกันอยู่ 
กรณีนี้เรียกว่ารับโอนบุคคลครับ จะใช้คำว่ารับโอนมรดกได้ก็ต่อเมื่อเจ้าของอาวุธปืน(ชื่อที่ระบุในใบ ป.4)ตายเท่านั้นครับ

A life without a friend is a life without a sun.
หน้า: [1]
  พิมพ์