เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 05:23:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้เรื่อง บทลงโทษการข่มขู่ด้วยอาวุธปืน  (อ่าน 27076 ครั้ง)
genus
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 03:14:11 PM »

ถึงพี่ๆทุกท่าน
เนื่องจากวันที่ ตร มาที่บ้านได้มานัดไปคุยได้พูดปากเปล่าไม่มีหมายเรียก และวันต่อมาได้มาค้นบ้านแต่ไม่พบปืน ทนายจึงแนะนำให้รอหมายเรียก แต่จนถึงวันนี้ยังไม่ได้รับหมายเรียกแต่อย่างใดค่ะ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 04:38:46 PM »

ดังนั้น ในเรื่องการต่อสู้คดี คงต้องแยกออกเป็น ๒ ส่วน ว่าผู้ต้องหาจะสู้แบบไหน คือ
๑.รับว่าทำการข่มขู่จริง แต่ปืนที่ใช้เป็นปืนปลอมโดยนำไปมอบให้พนักงานสอบสวน และเป็นการป้องกัน จำเป็น ฯลฯ
๒.ไม่ได้ทำการข่มขู่ใดๆทั้งสิ้น เพียงแค่เดินไปพูดคุยเท่านั้น

เมื่อสถานที่เกิดเหตุ ค่อนข้างมีแสงสว่างน้อย ย่อมทำให้การมองเห็นของบุคคล ด้อยลงไปด้วย
ทั้งในการเข้าค้นบ้าน ยังไม่พบสิ่งใดๆเลย  ลองเลือกดูละกันครับว่าจะไปแนวทางใดครับ

ผมสนใจแนวที่คุณสิงห์กลิ้งแนะนำมาครับ แต่ถ้ามีทางเลือกที่สามว่า ไม่ได้ข่มขู่แค่เดินไปคุยเฉย โดยนำอาวุธปืนปลอมไปด้วยเพื่อป้องกันตัวหากคู่กรณีมีเจตนาเข้ามาทำร้าย ตามข้อเท็จจริงปรากฏว่าคู่กรณีเมาสุราไม่คุยด้วยดีๆ มีท่าทางจะเข้ามาทำร้ายจึงต้องนำอาวุธปืนปลอมออกมาเพื่อยุติการกระทำของคู่กรณีอันเป็นภัยันตรายใกล้ถึงตัว จากนั้นก็รีบเดินกลับเข้าบ้าน เหตุการณ์นั้นได้ยุติแล้ว

ที่ผมไม่เลือกทางเลือกที่สองเพราะคู่กรณีมีมากกว่าหนึ่งคน และยืนยันการเห็นจำเลยถือ อวป.อยู่ในมือ หากดันทุรังบอกว่าไม่มีปืน   ศาลท่านจะให้น้ำหนักพยานบุคคลฝ่ายผู้เสียหาย(ถ้ามีแค่คู่กรณีคนเดียว ผมเชียร์ให้บอกว่ามันเมา เราคุยด้วยดีๆ ไม่มีอาวุธใดๆทั้งสิ้น)

อย่างกรณีของนาย ต.เต่าข้างต้น ถ้าอ้างว่าไม่มีปืน คงจะโดนด่านที่สกัดจับค้นรถแหลกราญเพื่อหาของกลาง  แต่นาย ต.เต่าตัดสินใจบอกไปเลยว่ามีสิ่งเทียมอาวุธปืนและพร้อมให้ตรวจสอบแต่โดยดี  การควบคุมตัวจึงเปลี่ยนเป็นการเชิญตัวไปให้ปากคำแทน

กรณีตามกระทู้(ไม่ใช่กรณีนาย ต.เต่านะครับ)... ไม่มีปืนเลยครับ พยานเขาสองปากก็พวกเดียวกัน พยานเราสามปากก็พวกเดียวกันอีกแหละครับ พยานเราบอกว่าไม่มีปืน ยังไงก็ไม่มีปืน ไม่มีปืนแน่ๆ ไม่มีใครเห็น ค้นปืนที่บ้านก็ไม่มี ตรวจตามทะเบียนอาวุธปืนก็ไม่พบ ไม่มีเค้ามูลเลย คนเมาสามารถตาฝาดครับ...

ส่วนกรณีนาย ต.เต่า หากไม่ยอมรับเรื่องปืนก็คงโดนค้นแหลกราญ... ก็แค่โดนค้นครับ เมื่อไม่พบปืนเรื่องก็จบที่ด่านตรงนั้นไม่ต้องไปโรงพักไงครับ...
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 05:50:20 PM »

ถึงพี่ๆทุกท่าน
เนื่องจากวันที่ ตร มาที่บ้านได้มานัดไปคุยได้พูดปากเปล่าไม่มีหมายเรียก และวันต่อมาได้มาค้นบ้านแต่ไม่พบปืน ทนายจึงแนะนำให้รอหมายเรียก แต่จนถึงวันนี้ยังไม่ได้รับหมายเรียกแต่อย่างใดค่ะ

เอาทนายไปคุยกับตำรวจเลยครับ  แจ้งว่ารับมอบอำนาจมารับทราบข้อกล่าวหา เพื่อเตรียมเข้ามอบตัวสู้คดีต่อไป ท่าทางตำรวจจะ"พริ้ว"
เพ-ลานี้เจอทะนายมักจะปากกล้าขาสั่น อย่าปล่อยให้คู่กรณีเมาแล้วมาข่มเหงเรา  แถมไม่พอเอาตำรวจมาข่มขู่อีก ปรากฏการณ์นี้เรียกว่าย้อนเกล็ดมังกือ  เอาให้"มัน"ส่งตัวเล็กๆมาขอเจรจายอมความกับเราถึงหน้าบ้าน เอานักข่าวปากส่วางๆมาทำข่าวด้วย เดี๋ยวท่านโฆษก สตช.ลงมาดูแลด้วยตนเอง...ผู้กินกับจะโดนด่าออกอากาศแบบคดีคุณยายโดนหลอกตงค์เร็วๆนี้....

ผมว่าตอนนี้คุณถือไพ่เหนือกว่าแล้วนะ
ปล. แต่ถ้าพี่คุณทำผิดเองแล้วเล่าไม่หมด...ใครก็ช่วยไม่ได้นะ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 06:01:20 PM »

ปล. แต่ถ้าพี่คุณทำผิดเองแล้วเล่าไม่หมด...ใครก็ช่วยไม่ได้นะ

ชอบ ปล. ของท่านครับ  Cheesy
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 04:27:57 PM »

ไปถึงไหนแล้วครับ  ภาคสองนี่ตัดต่อนานจัง..อยากดูอีก

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 08:41:51 PM »

ไปถึงไหนแล้วครับ  ภาคสองนี่ตัดต่อนานจัง..อยากดูอีก
หวังว่าคงจะจบสวยไม่เป็นเรื่องโอละพ่อนะครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์