เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:27:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อทราบคุณสมบัติของกระสุนซ้อม ขนาด .45 นิ้ว 2 ชนิด  (อ่าน 2849 ครั้ง)
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 12:50:26 PM »

เมื่อวันที่ 9 พ.ย. ผมมีเวลาก่อนรับคุณนาย(ของผม) กลับจากโรงเรียน....จึงขับรถเลยไปสนามยิงปืน
แบ่งซื้อกระสุนครึ่งกล่อง   Grin  ยิงซ้อมมือ....คนขายหยิบกล่องกระสุนออกมาแบ่งขายพร้อมกับพูดว่าเป็นแบบใหม่สมาชิกที่มายิงบอกว่าแรงกว่าแบบเก่า
ผมก็ไม่คิดอะไร  พอรับเงินทอนก็ไปยิงเป้าเหล็กหุ่นคนเล่น รู้สึกว่ามีแรงถีบมากกว่าแบบหัวบ่าหยักเล็กน้อย  และก่อนกลับจึงเปลี่ยนใจไปยิงปั้ม X ดูบ้าง

- ผลการยิงที่ระยะ 15 เมตร ..... ผมแปลกใจว่าทำไมมันแย่ขนาดนี้ ...ตามรูปที่หนึ่ง
        -.คิดได้ว่ามีกระสุนเก่าเหลืออยู่ท้ายรถจึงไปเอามายิงเปรียบเทียบดู .....ตามรูปที่สอง
เมื่อผลการยิงของกระสุนสองชนิดมีความแตกต่างกันพอสมควร...ผมจึงถ่ายรูปมาเพื่อตั้งกระทู้ถาม ครับ

(1) กระสุนตามรูปที่ 1  แรงกว่า/วิ่งเร็วกว่ากระสุนตามรูปที่ 2 หรือไม่
      (2) ท่านคิดว่าผลการยิงตามรูปที่1 และ 2  ที่ต่างกันพอสมควรเป็นเพราะมือของคนยิงหรือคุณสมบัติของกระสุน (ระยะแค่ 15 เมตร มันไม่น่าจะเป็นขนาดนี้)  
      (3) วัตถุประสงค์โรงงานผลิตมาเพื่ออะไร เพราะแบบหัดตัดเข้าเป้าเป็นรูกลมเห็นได้ดี
      (4) ข้อแนะนำอื่น ๆ  ตามประสพการณ์ของท่าน ....... ผมยินดีรับฟังและจะได้เป็นความรู้ของสมาชิกที่สนใจ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ  ไหว้

รูปที่ 1   ระยะยิง 15 เมตร                                                                             รูปที่ 2    ระยะยิง 15 เมตร

นัดวงเลข 7..... ลั่นก่อนตั้งใจคงเป็นเพราะไปยิงเป้าหุ่นคนแบบเร็ว ๆ มาก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:00:00 PM โดย sopon7 » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:56:25 PM »

กระสุนตามรูปที่ ๑ มีน้ำหนักหัวกระสุนเท่ากระสุนมาตรฐาน คือ ๒๓๐ เกรน... บรรจุดินปืนเท่ากระสุนมาตรฐาน... ผลก็คือแรงเท่ากระสุนมาตรฐาน FMJ หัวหนัก ๒๓๐ เกรนครับ... วัตถุประสงค์นั้นเพื่อให้กระสุนซ้อมมีอาการตอบสนองของปืนเหมือนยิงลูกจริง ๒๓๐ เกรนครับ... ผมอ่านเจอใน อวป. นี่แหละ... Grin Grin Grin

HAWG
Newbie
*

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:10:37 PM »

ไปซ้อมมาเหมือนกันขนาด .45 แรงกว่าหัวหยักไหล่แน่นอน เพราะต้องการให้เป็นกระสุนที่ประชาชนทั้วไปที่ไม่ใช่นักกีฬาใช้ซ้อมมือ เพื่อที่จะได้แรงรีคอล์ยไกล้เคียงกับกระสุนจริงแต่ราคาประหยัดกว่า จะได้ไม่ตื่นแรงรีคอล์ยเวลาใช้งานจริง ผมว่าก็ดีนะมันดูสมจริงหน่อยเวลาซ้อมมือจะได้ประหยัดลูกจริง ปืนใช้งานรีคอล์ยสปริงมันเเข็งลูกหัวหยักไหล่มันอ่อนแรงไปสไลด์มักไม่ค่อยค้างเวลายิงหมด
เจ้าหน้าที่สนามเขาบอกมาตอนซื้อ
ฝีมือยอดเยี่ยมมาก X ทุกนัด
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:55:09 PM »

แบบแรกเหมาะกับIPSC ลูกโม่มากกว่าครับ  หลงรัก ได้พลัง แบบ2ได้กลุ่มสวยดี

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 05:40:23 PM »

ว่างๆต้องหามาลองบ้างครับ...น้ำลายหก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 07:08:21 PM »

ถ้าเป็นลูก .45 ตะกั่วหัวมน ใส่ดินเต็มมาตรฐาน  ผมชอบครับ
Glock 30 เคี้ยวมันดี ไม่มีแจม

แต่ยิงเพลินมากไป พอกลับไปยิงลูกยักไหล่แรงอ่อน ก็รู้สึกไม่เต็มไม้เต็มมือ Grin
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:06:33 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูล   ไหว้

ได้คำตอบตามที่ต้องการแล้ว ...... แต่ติดใจเรื่องความแตกต่างของทิศทางของกระสุน 
   ว่างๆ จะไปทดสอบสักสองสามกล่องคงเข้าที่เข้าทางมากขึ้น
            ปล่อยกระทู้นี้ไปเลยนะครับ          ปล่อยกระทู้นี้ไปเลยนะครับ          ปล่อยกระทู้นี้ไปเลยนะครับ                                     
                                            ขอบคุณอีกครั้งครับ
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:40:51 AM »

กระสุนตามรูปที่ ๑ มีน้ำหนักหัวกระสุนเท่ากระสุนมาตรฐาน คือ ๒๓๐ เกรน... บรรจุดินปืนเท่ากระสุนมาตรฐาน... ผลก็คือแรงเท่ากระสุนมาตรฐาน FMJ หัวหนัก ๒๓๐ เกรนครับ... วัตถุประสงค์นั้นเพื่อให้กระสุนซ้อมมีอาการตอบสนองของปืนเหมือนยิงลูกจริง ๒๓๐ เกรนครับ... ผมอ่านเจอใน อวป. นี่แหละ... Grin Grin Grin

อ่านพบในนิตยสารอาวุธปืน ฉบับที่ 408 ตุลาคม 2551 ครับ
อยู่ในการทดสอบ colt Government .45 vs Sig P-220 .45
หน้า 95 กับ หน้า 98

อาวุธปืน 408 ตุลาคม 2551
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=62973.0
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 12:40:18 PM »

ลูกอย่างในรูปที่ 1 เคยยิงในคิมเบอร์ อีคลิป์ 4"  ระยะ 25 หลา 5 นัดได้กลุ่มกระจุกเดียวเหมือนกันครับ

ก่อนอื่น ท่าน จขกท. ยิงลูกจริงหัวบอลเคลือบแข็ง แล้วทำกลุ่มได้อย่างไร ?   
ขนาด .45 ACP ลูกซ้อมและ ลูกจริง มีความแรงต่างกันเยอะ  จุดกระสุนตกก็เปลี่ยนไป  ครั้นจะเอาลูกจริงมาซ้อมเยอะๆ (สำหรับบางเกมส์)  ก็ไม่ไหว  จึงมีกระสุนแบบที่ จขกท. สงสัย ผลิตขึ้นมา  แรงกว่าลูกซ้อมยิงเป้าทั่วไป และราคาถูกกว่าลูกจริงหัวบอลเคลือบแข็ง 

สำหรับปืน 1911 รุ่นเก่ามักจะมีปัญหาการแจมจากหัวกระสุนทรงแปลกๆ  เลยมีกระสุนซ้อมทรงหัวบอล เพื่อความแน่นอนในการป้อนกระสุน...และสำหรับ เกมส์บางเกมส์ ที่เน้นการยิงต่อเนื่อง หัวกระสุนซ้อมทรงหัวบอลก็จะช่วยแก้ปัญหาได้

อีกอย่าง กระสุนชนิดนี้เหมาะสำหรับฝึกทำความคุ้นเคย ลดปริมาณการฝึกซ้อมด้วยกระสุนจริง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2009, 12:54:35 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: [1]
  พิมพ์