เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:11:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีลูกโม่เป็นของตัวเองกระบอกแรก เลยมีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 3383 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 06:19:22 PM »

สิ่งที่ฝากไว้ กรุณาอย่าไปคลาย สกูรตัวตั้งสปริงตรงส้นด้ามเป็นอันขาด  สกูรตัวนี้ มิได้มีไว้ให้แต่งน้ำหนักไกปืนนะครับ
มันเป็นตัวหยั่งแหนบ บังคับแหนบให้ตึงไว้ เพื่อการตอกแก็ปที่แน่นอน อยากแต่งนกเบา ไกเบา เชิญไปหาอะไหล่มาเปลี่ยน หากไปคลายสกูรตัวนี้ บางครั้ง ระยะการตวัดเพื่อส่งกำลังนกสับ   มันไม่ได้จังหวะ พาลจะสับไม่แตก แล้วไปโทษว่า  จอกแก็ปกระสุนปืนที่ยิงไม่ออกนั้นมันหนาเกินไป ก็ไม่ถูกนะครับ .....เล่าให้ฟังกัน

เจอมาจังๆ เลย... กับการคลายหมุดตัวนี้... คลายไว้พอสมควร... ทำให้ไกเบาลงสบายๆ นำมายิงในแนวระดับหรือยิงลงล่าง... ไม่เป็นไรทั้งดับเบิ้ลและซิงเกิ้ล... แต่วันก่อนไปดูไม้ยูคาที่ไรต่างอำเภอ... มีนกมาคอยกวนปลาที่เลี้ยงไว้... พี่ที่ไปด้วยกันเลยจะเอามาเป็นกับแกล้ม... เล้งแล้วเหนี่ยว... แชะ... แชะ... สองนัดซ้อนเลยครับ... กระสุน S&B ใหม่ๆ ทั้งนั้น... มาดูรอยเข็มแทงชนวนก็เป็นรอยนิดเดียว... เลยถอดมาขันซะจมมิดเลย... ทีนี้ยิงมุมสูงกว่าเดิมอีก... ยิงดับเบิ้ลด้วย... เหนี่ยวเป็นโป้ง... Grin Grin Grin

ท่านเจ้าของกระทู้ ต้องขอบคุณท่านจังเกิ้ลนะครับ ท่านให้ความรู้เราอีกแล้วว่า
พอขันน็อคหยั่งแหนบให้ตึงแล้ว เหนี่ยวดับเบิ้ล ก็ลั่นได้อย่างสบาย
ทำไมท่านจังเกิ้ล ต้องกล่าวว่าเหนี่ยวดับเบิ้ล ก็ยังลั่น  ทำไม ......ท่านเจ้าของกระทู้ทราบไหมครับ ....

ตอบให้เลยว่า การที่นกปืนอยู่ในจังหวะ ดับเบิ้ล  กับอยู่ในระยะ ซิงเกิ้ลนั้น  น้ำหนัก หรือแรงฟัดไปที่ตูดกระสุนนั้น แตกต่างกัน นะครับ

การยิงในจังหวะดับเบิ้ล นกง้างออกไม่มาก ก็ตวัดกลับไปตอกตูดกระสุนแล้ว แรงตอกจึงน้อยหน่อย
การยิงในจังหวะซิงเกิ้ลนั้น นกง้างออกมามากกว่า แบบดับเบิ้ล เวลาตวัดกลับไปตอกตูดกระสุน จึงมีแรงตอกมากว่าแบบดับเบิ้ลไงครับ กระสุนจอกแก็ปหนาๆ บางนัด ยิงดับเบิ้ลไม่ลั่น แต่ง้างนกยิงซิงเกิ้ล เกิดลั่น เพราะนกปืนซิงเกิ้ล ฟาดแรงกว่าดับเบิ้ล นั่นเอง
พี่จังเกิ้ล แกเลยบอกว่า พอขันสกูรตัวนี้แล้ว ขนาดเหนี่ยวเป็นระยะสั้น ๆ กระสุนก็ยังแตก ...หรือ  ลั่นได้เลย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์