เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 04:33:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง GLOCK 30 SF หน่อยครับ (ได้มาใหม่ งง)  (อ่าน 23860 ครั้ง)
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 06:46:41 PM »

เล็งไว้หมดเลยครับพี่ธำรง ทั้ง 17,19,26,30 แต่ตัวแรกว่าจะเอา 19 ให้ได้ก่อน ที่เหลือต้องไปสู้กับนายทะเบียนอีกที คิก คิก

ขอไป2-3เดือนแล้วยังอ้างไม่รู้ไม่ชีอยู่เลย กิ๊วก๊าว

ตรงสีแดงนั้นทำให้ชีวิตมีรสชาตินะครับ  คิก คิก

จริง ๆ ครับ ... Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 06:48:27 PM »

ผมเพิ่งได้ปืนglock19มาและเป็นกระบอกแรกอยากสอบถามท่านผู้มีประสบการณ์แนะนำการใช้ บำรุงรักษา ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ GLOCK19PEA
ท่านเคยเล่นปืนเหล็กมาบ้างไหมครับ  เอางี้ครับ เอาเคร่าๆ ไปก่อนนะครับ
การใช้ ก็ใช้แบบปืนออโต้ทั่วไป คือไม่ใช้ก็ ไม่ต้องชักออกมาขู่ใคร  ถ้าจำเป็นต้องชักออกมา เตรียมเหตุผลในการชักไว้ด้วยนะครับ
ในการพกพา การพกพานั้น ไม่ควรขึ้นลำไว้นะครับ   จริงๆ แล้วก็เป็นข้อปฏิบัติของปืนออโต้ทั่วไปอยู่แล้วครับ
เพียงแต่กล็อคได้เปรียบตรงที่สไลด์ราบเรียบ สามารถขึ้นลำอย่างรวดเร็วได้อย่างใจ ไม่อุปสรรค
เมื่อไม่ใช้ ก็อย่าเอาออกมา เมื่อจะใช้ เอาออกมา ขึ้นลำ แล้วก็ใช้มันไปตามความประสงค์เทอญ ....

การดูแลรักษา ก็เหมือนการดูแลมีดพร้า ซักเล่ม .....หรือ มีดดายหญ้าซักอัน นั่นแหละ
ก็หลักการทั่วไปครับ ส่วนไหนเป็นเหล็ก ก็ดูแลแบบเหล็ก คือ มันเปื้อน ก็เช็ดออก แปรงออก เมื่อทำความสะอาดพื้นผิวจนเชื่อว่าสะอาดแล้ว ก็เช็ดน้ำมันบางๆ

ส่วนที่เป็นโพลิเมอร์ ดูแลเหมือนดูแลพลาสติกทั่วไป อย่าให้โดนน้ำมันเป็นอันขาด เพราะไม่รู้จะโดนน้ำมันไปหาอะไร

การล้างลำกล้อง ก็เหมือนล้างปืนออโต้ทั่วไป คือแทงแส้จากท้ายลำกล้องไปโผล่หน้าลำกล้อง ไม่ต้องปั่นแส้โลหะนะครับ เสียดายดอกมันจะหักหมด

สไลด์ จุดที่เปื้อนที่สุด ก็หน้าลูกเลื่อนตรงที่ มีรูเข็มแหลมๆ โผล่ออกมานั่นแหละ ใช้แปรงสีฟันแข็งๆ แห้งๆ ขัดๆ ขี้เขม่า ออกให้หมด เสร็จแล้วใช้สำลีชุบน้ำมันหน่อยๆ พอชื้นๆ แล้วเช็ดพอให้เคลือบๆ ก็พอแล้วครับ

หลังยิงเสร็จ ในช่องด้ามปืน อาจมีเขม่าบ้างก็ผ้าเช็ดเอาก็โอเคแล้ว น้ำมันไม่ต้องมายุ่ง

ดูแล ง้าย  ง่าย   กล็อคเนี่ยะ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:22:22 PM »

.................
การใช้ ก็ใช้แบบปืนออโต้ทั่วไป คือไม่ใช้ก็ ไม่ต้องชักออกมาขู่ใคร  ถ้าจำเป็นต้องชักออกมา เตรียมเหตุผลในการชักไว้ด้วยนะครับ
ในการพกพา การพกพานั้น ไม่ควรขึ้นลำไว้นะครับ   จริงๆ แล้วก็เป็นข้อปฏิบัติของปืนออโต้ทั่วไปอยู่แล้วครับ
เพียงแต่กล็อคได้เปรียบตรงที่สไลด์ราบเรียบ สามารถขึ้นลำอย่างรวดเร็วได้อย่างใจ ไม่อุปสรรค
เมื่อไม่ใช้ ก็อย่าเอาออกมา เมื่อจะใช้ เอาออกมา ขึ้นลำ แล้วก็ใช้มันไปตามความประสงค์เทอญ ....

ขอแย้งคุณtao bangkhaen ตรงที่ทำตัวแดงไว้นะครับ
จุดเด่นและข้อได้เปรียบของกล็อกคือการพร้อมยิง...เหมือนยิงดับเบิ้ลปืนลูกโม่
เพียงแต่คนใช้กล็อกต้องเรียนรู้ว่าควรใช้งานอย่างไร พกอย่างไร ให้ปลอดภัย

Smiley

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:30:03 PM »

ในการพกพา การพกพานั้น ไม่ควรขึ้นลำไว้นะครับ   จริงๆ แล้วก็เป็นข้อปฏิบัติของปืนออโต้ทั่วไปอยู่แล้วครับ

ขอแย้งคุณtao bangkhaen ตรงที่ทำตัวแดงไว้นะครับ
จุดเด่นและข้อได้เปรียบของกล็อกคือการพร้อมยิง...เหมือนยิงดับเบิ้ลปืนลูกโม่
เพียงแต่คนใช้กล็อกต้องเรียนรู้ว่าควรใช้งานอย่างไร พกอย่างไร ให้ปลอดภัย

Smiley

อิอิอิ  + พี่ธำรง ครับ  ........  อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:31:17 PM »

ในการพกพา การพกพานั้น ไม่ควรขึ้นลำไว้นะครับ   จริงๆ แล้วก็เป็นข้อปฏิบัติของปืนออโต้ทั่วไปอยู่แล้วครับ

Smiley

รับทราบขอรับท่านพี่ เพียงแต่เห็นท่านว่า ท่านยังได้มาใหม่ๆ ก็บอกท่านให้นำพากล็อคไปแบบปลอดภัยสุดๆ สำหรับคนใหม่ๆ ที่เพิ่งหัดเล่นปืนออโต้น่ะครับ ท่านบอกว่า เพิ่งได้มา และเป็น ...กระบอกแรกเสียด้วย.....
ผมเคยเห็นมือเก่าๆ ระดับเจ๋งๆ หลายๆ คน ก็เคยลืมเอาลูกออกจากรังเพลิง แล้วเกิดลั่นขึ้นมาหลายคน
ท่านคงยังไม่ชำนาญ ท่านก็เลยถามมา ผมก็แนะแบบเซฟๆ ไปเลยครับ เพื่อความปลอดภัยของท่านเป็นหลักเบื้องต้นก่อน เรื่องใช้งานเดี๋ยวค่อยว่ากัน
ท่านนี้  ท่านแจ้งว่า ท่านใหม่เอี่ยมถอดด้าม แถมเล่นปืน ไม่รู้จะทราบหรือเปล่าว่า กลไก การปฏิบัติการของปืน เป็นอย่างไร ปืนจะลั่นได้เมื่อไหร่
ผมก็เลยแนะนำแบบ ซุปเปอร์เซฟ ไปเลยครับ .......ยังไม่รู้ที่บ้านท่านจะเก็บปืนอย่างไร จะวางปืนไว้ที่ไหน จะมีเด็กๆ หรือลิงทะโมน อยู่ด้วยหรือเปล่า ผมก็เลย เผื่อความปลอดภัยไว้ให้ท่านแหละครับ ....ด้วยความเคารพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:37:03 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:05:46 PM »

คือผมได้ GLOCK 30 SF ขาด 11 มม. มาใหม่ 1 กระบอก จาก สวัสดิการ สน.สก. ครับ (44,000) บาท ครับ มีข้อ สงสัย ดังนี้

1) ลองเอามายิงลูกจริง ยี่ห้อ LAWMAN (กล่องน้ำเงิน) 1 กล่อง 50 นัด ปรากฏว่า ราบรื่นดีแต่มีอยู่ 3 นัด ปืนมีอาการขัดข้องครับ คือ
            1.1) ยิงแล้วคัดปลอกเรียบร้อยแต่ ป้อนกระสุนนัดใหม่ไม่เข้า (ลำเลื่อนถอยหลังไม่สุด ถอยมาได้ครึ่งเดียวแล้วค้าง) ทำให้ต้องกระชากสไลด์เอาลูกออก (จะเป็น 2 ลูกสุดท้ายทุกครั้ง) และใส่ยิงใหม่ ก็ปกติ เป็นเหมือนกันทั้ง 3 ครั้งเลย แบบนี้ เห็นเพื่อนๆบอกว่าจับปืนเกร็งข้อมือไม่แน่น ทำให้สไลด์ทำงานไม่ราบรื่น จริงไหมครับ และอีกอย่าง เวลาผมยิงปลอกจะกระเด็นใส่หัวบ่อยๆ แต่พอให้เพื่อนยิงกลับไม่เป็น และไม่ขัดเลย ปกติ ผมใช้ GLOCK 19 ก็ไม่เคยขัดเลยสักครั้ง และไม่มีอาการข้างต้นเลย

1.2 สปริงแข็งไปหรือเปล่าครับ หรือต้องค่อยๆนวดด้วยลูกจริงไปเรื่อยๆ

2) แรงสะบัดปืน ทำไมผมรู้สึกว่ามันสะบัดน้อยกว่า GLOCK 19 ละครับ (ยิงนิ่มกว่ามาก)

3) กระสุนที่เหมาะสมกับปืนรุ่นนี้คือแบบไหนครับ 

เห็นท่าน ธำรง ใช้อยู่ด้วย 1 กระบอก ก็อยากจะขอความรู้สักหน่อยครับ (มือใหม่ 11 มม. ครับ) 

*******ไม่คุ้นมือเลย สงสัยต้องพึ่ง GLOCK 19 คู่กายต่อไป**********

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เรียนถามนิดนึง
G30SF ของสน.สก. สั่งรหัสอะไร จากร้านไหนครับ
ผมอ่านในโบรชัวร์ จับความไม่ได้ว่ากระบอกไหนเป็น SF กระบอกไหนไม่ใช่

ตอบนะครับ ผมใช้กระบวนการ "จอมยุทธ" ครับ ไม่ใช่จองปกติ ครับ เลยไม่มีรหัสจองมาตอบท่านได้นะครับ แต่เท่าที่ทราบ (ไม่ยืนยัน) G30 ที่สั่งเข้ามาใหม่ จะเป็น SF เกือบหมด ศูนย์เล็งเรืองแสง , ที่ปลดสไลด์เหลี่ยมเพชร , ข้างเฟรมด้านขวา มีเขียนว่า SF
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์