เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 07:21:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถาม พี่วัฒน์ เรื่อง Ghost HDD ครับ  (อ่าน 6045 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 02:38:31 AM »

Smiley ใช้โปรแกรมป้องกันไวรัสอะไรอยู่ครับ ขึ้น Error อย่างนี้คล้ายกับตัว Windows ที่เป็นแม่แบบก่อน Ghost ติดไวรัสอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2009, 02:48:54 AM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 03:13:16 AM »

ใช้ NOD32 ESET Smart Security ครับ พี่วัฒน์

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 08:39:44 AM »

นายสมชายเอาชื่อไฟล์ไปเสิร์ชใน Google พบว่าคนอื่นก็มีปัญหาเหมือนกันแยะครับ... http://www.google.com/search?q=bcmwltry.exe+&rls=com.microsoft:en-us&ie=UTF-8&oe=UTF-8&startIndex=&startPage=1

อ่านคำแนะนำคร่าวๆ ส่วนใหญ่พูดคล้ายกันว่าไฟล์ตัวนี้ไม่จำเป็น, คือมันเป็นไฟล์ติดมากับไวร์เลสฮาร์ดแวร์ สำหรับให้เรามอนิเตอร์ส่วนประกอบฮาร์ดแวร์ของมันครับ...

ถ้าเป็นนายสมชายจะทดลองใช้ Ghost เข้าไปลบไฟล์ตัวนี้ในแพคเกจของ Ghost แล้วเอามาลงใหม่ครับ... หากลงผ่าน เครื่องเปิดติดได้ อาการที่แย่ที่สุดก็น่าจะใช้ไวร์เลสไม่ได้... พอถึงตรงนั้นก็ Install เฉพาะไวร์เลสตัวเดียวครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 08:55:11 AM »

หรืออีกวิธีนึงคือไปลบไฟล์นี้(หรือเปลี่ยนชื่อ)ก่อนโคลนฮาร์ดดิสก์ด้วย Ghost ครับ...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 11:07:33 AM »

Smiley มีอีกวิธีหนึ่งพอ Ghost กลับมาที่ HDD ตัวใหม่เรียบร้อย ให้ลองทำตามนี้ดูครับ

1. ตั้งให้บู๊ตด้วยแผ่นซีดีboot Windows XP (แผ่นที่ไม่มีการปรับแต่งนะครับ) แล้วทำตามภาพประกอบครับ

- มาถึงส่วนนี้ให้ Enter ครับ

- กด F8 ครับ

- หลังจากที่กด F8 ระบบจะเริ่มทำการตรวจสอบฮาร์ดดิสก์ถ้าในฮาร์ดดิสก์มี XP อยู่แล้วก็จะขึ้นดังรูป ก็กด R เพื่อทำการซ่อมแซม

- จากนั้นก็รอจนเสร็จ พอบูตอีกครั้งก็จะเข้าวินโดว์ได้ตามปกติครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 12:28:35 PM »

ขอบคุณ พี่สมชาย และ พี่วัฒน์ ครับ เดี๋ยวลองดูแล้วจะมาแจ้งผลครับ    ไหว้

Ability is Nothing Without Opportunity. 

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 02:25:39 PM »

ไหว้ มีอีกวิธีที่จะทำ  Backup คล้าย Ghost คือ การใช้โปรแกรม Acronis True Image Enterprise Server ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 04:12:03 PM »

ลองวิธีของ พี่สมชาย ผลที่ได้ ไม่มี Message Box แจ้ง Error แต่การ Boot หยุดอยู่ที่เดิมครับ ทำอะไรไม่ได้ ต้องกดปิดปุ่ม Power อย่างเดียว

ลองวิธีของ พี่วัฒน์ ผลที่ได้ ไม่มีตัวเลือกให้ Repair ครับ มีแต่ให้ Delete ข้อมูลใน Partition นั้นทั้งหมด เพื่อลง Windows ใหม่ไปเลย

กำลังจะลองใช้ Acronis True Image ถ้าไม่ได้ก็คงต้องนั่งลงใหม่ทั้งหมดแล้วครับ นึกหาทางอย่างอื่นไม่ออกแล้วอ่ะ

ให้อากู๋ช่วยหาดูตามกระทู้ต่างต่าง เจออันนึงบอกว่า ถ้า Boot ไม่ได้ ให้ Boot ใหม่จากแผ่น แล้วใช้คำสั่ง sys C: ที่ Drive R (Ram Drive)

แต่ของผม Drive C เมื่อ Boot จากแผ่น เป็น CD-ROM ลองไล่เปลี่ยน Directory ดู ก็ไม่เจอ Drive อื่นอีก นอกจาก R และ C ครับ

เลยไม่รู้จะใช้ sys กับ Drive ไหน .... เฮ้อ    หัวเราะร่าน้ำตาริน

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 04:43:23 PM »

Smiley ใช้แผ่น Windows Xp แบบไม่ปรับแต่งต้องมีทุกแผ่นนะครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 05:13:05 PM »

ครับ พี่วัฒน์ ผมลองใช้แผ่นนั้นกับ HDD เดิม มันก็มีให้เลือก Repair ครับ แต่กับลูกที่ Ghost ใหม่ ไม่มีให้เลือก    อ๋อย

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์