เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:23:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนถนัดมือซ้าย ใช้ปืน 1911 A1 มีอุปสรรคอย่างไรบ้าง ถามผู้รู้และเชี่ยวชาญ  (อ่าน 2175 ครั้ง)
M1*VEE*
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 05:48:22 AM »

ถ้าคนใช้ปืน 1911A1 ถนัดมือซ้ายเวลาใช้ปืนชนิดนี้ อุปสรรคมีอะไรบ้างและจะแก้ไขอย่างไร ขอผู้รู้ช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 08:04:52 AM »

ไม่ได้รู้หรือเชี่ยวชาญนะครับแต่ถนัดมือซ้ายเหมือนกันครับ ปืนทุกชนิดลำบากข้อเดียวครับ ลำบากตอนหาซองพก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หายากจังเลย ส่วนเรื่องยิงไม่มีปัญหาครับอยู่ที่ซ้อมมากกว่า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 08:12:54 AM »

เพิ่มเติมคุณขุนช้างตกมันส์(animal)ครับ เวลาปลดแม๊กครับเพราะปุ่มปลดแม๊กกลับด้านไม่ได้ อ๋อย อ๋อย ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 08:26:23 AM »

อีกอย่างการเข้าเซฟปืนครับเพราะมีด้านเดียว แต่ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่การฝึกฝนใช้ให้คร่อง ผมเองก็ถนัดซ้ายครับ ถนัดช้ายแล้วใช้ขวายิงปืนปัญหาเกิดแน่ครับ อ๋อย
M1*VEE*
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 09:04:42 AM »

ขอบคุณผู้รู้และคนถนัดซ้ายอย่างผมนะครับ ปัญหาเกิดขึ้นอย่างที่ท่านทั้ง 2 บอกนะครับ เพราะปืนเขาสร้างมาสำหรับคนมือขวาจริงๆ น่าจะมีปืนสำหรับคนมือซ้ายบ้างนะครับ ส่วนตัวผมเมื่อครั้งเด็กๆ เรียน รด. ไปฝึกภาคสนามที่เขาชนไก่ ครูฝึกบอกให้ผมฝึกเหมือนคนอื่นๆ (ฝึกเข้าท่าทาง ทางขวา) แล้วครูฝึกก็ตะโกนว่า "เวลา (มึง) ออกรบจริง (มึง) จะยิงด้วย ...(ตีน) ก็ได้ (โว้ย) 555...
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 09:40:11 AM »

เพิ่มเติมคุณขุนช้างตกมันส์(animal)ครับ เวลาปลดแม๊กครับเพราะปุ่มปลดแม๊กกลับด้านไม่ได้ อ๋อย อ๋อย ไหว้
มีแบบใช้ได้ทั้ง 2 ด้านครับ

อีกอย่างการเข้าเซฟปืนครับเพราะมีด้านเดียว แต่ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่การฝึกฝนใช้ให้คร่อง ผมเองก็ถนัดซ้ายครับ ถนัดช้ายแล้วใช้ขวายิงปืนปัญหาเกิดแน่ครับ อ๋อย

มีแบบใช้ได้ทั้ง 2 ด้านเช่นกันครับ

M1*VEE*
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 09:50:51 AM »

ถามคุณ Chew ครับ อุปรณ์ที่ท่านแนะนำนั้นใช้ได้กับปืน Modell 1911 A1 แต่แบบของผมซึ่งเป็น รุ่นเก่า (Government / Commercial) คงไม่ได้ใช่ไม๊ครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 12:23:46 PM »

ถามคุณ Chew ครับ อุปรณ์ที่ท่านแนะนำนั้นใช้ได้กับปืน Modell 1911 A1 แต่แบบของผมซึ่งเป็น รุ่นเก่า (Government / Commercial) คงไม่ได้ใช่ไม๊ครับ

ใช้ได้ครับ  อาจจะต้องปรับแต่งนิดหน่อย  อย่างเช่นเซฟ 2 ด้าน อาจจะต้องแต่งด้ามให้เซฟด้านขวาเข้าได้(ดูรูปครับ) แล้วสลักล็อคsear/disconnector ก็อาจจะต้องเปลี่ยน(หรือแต่ง)เป็นตัวแบบเสมอกับโครงครับ  ของเดิมมันโค้งๆเกินออกมานิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2009, 01:05:52 PM โดย chew » บันทึกการเข้า
godmexp
อย่าลืมปลดเซพ ก่อนยิงหละ
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 12:40:39 PM »

มีคนเคยสัมผัส M1911 ของ Kimber บ้างหรือยังครับ  แล้วถ้าเทียบทุกส่วนกับของ Colt อันไหนน่าจะใช้สอยคนบนเครื่องบินเขมรดีกว่ากันครับ แบร่ แบร่
(เท่าที่รู้ของ Colt ขายกันยันแสน)

ยังจำชายในรูปได้บ่(คนขวา)
หน้า: [1]
  พิมพ์