เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 03:29:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามพี่ๆคอ 686 เรื่องเปลี่ยนโม่หน่อยครับ  (อ่าน 6684 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 01:15:47 AM »

ความจริงแม้ว่าโครงจะเท่ากัน ถ้าจงใจใช้โม่สั้นกว่าก็สามารถขันเกลียวลำกล้องให้ยื่นเข้ามารับหน้าโม่ได้

ที่อาจารย์ว่านั้นถูกแล้วครับ เพียงแต่งานเมื่อทำจริงไม่ง่าย คือต้องใช้ฝีมือช่างสูงระดับหนึ่งทีเดียว
ขันเกลียวให้ลำกล้องยื่นเข้าไปรับหน้าโม่ เครื่องจักรที่ล้างบริเวณโคนต้องแม่นยำ
คือให้สันลำกล้องเมื่อขันแน่นแล้ว ต้องอยู่ที่ 12 นาฬิกาเหมือนเดิมพอดีด้วย
การปรับแต่งที่ท้ายลำกล้องก็เช่นกันครับ ต้องพอดี คือหมุนไปแล้วระยะห่างต้องสม่ำเสมอกับหน้าโม่ทั้งหกช่อง (หรือเจ็ดช่องตามจำนวนนัด)

งานแบบนี้ เครื่องมือต้องดี  ฝีมือยิ่งต้องดีกว่าครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 06:12:40 AM »

ผมหมายถึงโรงงานสมิธฯ ครับคุณอ๋อง  สืบเนื่องมีผู้สงสัยว่าทำไมโครงปืน 686 ขนาด .38 ถึงรับโม่ .357 ได้  คือถ้าโรงงานทำโม่สำหรับ .38 ให้สั้นกว่าเสียแต่แรก โดยร่นลำกล้องเข้ามาด้วย อย่างนี้ก็จะไม่สามารถนำโม่ .357 มาใส่ได้  แต่โรงงงานไม่ทำครับ แค่คว้านช่องรังเพลิงให้สั้นเท่านั้นเอง

เรื่องการแต่งปืนโดยตัดโม่แล้วร่นลำกล้องเข้ามาเพราะตัองการให้ระยะหัวกระสุนโดดเข้าเกลียวสั้นลงนั้น ถ้าต้องการใช้ลำกล้องตัวเดิมก็ยากหน่อยอย่างที่คุณอ๋องว่าครับ เครื่องมือไม่พร้อมไม่ควรทำ  แต่ถ้าเป็นลำกล้องใหม่ก็ไม่กระไรนัก   จุดที่ว่ายากคือท้ายลำกล้องต้องเสมอหน้าโม่ทุกช่องนั้น ถ้ามีตัว reamer เฉพาะของมันก็ไม่ยาก คือใส่ลำกล้องเข้ามาให้ยื่นเกินไว้หน่อย  แล้วใช้ reamer ค่อยๆ เก็บ  ซึ่ง reamer ตัวนี้ออกแบบเฉพาะให้แกนอยู๋ด้านหน้าครับ สอดเข้าในลำกล้องไปจับตัว reamer  คล้ายๆ กับตัวที่ใช้เปลี่ยนมุม forcing cone ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 02:33:59 PM »

เคยโพสท์ไว้แล้วสำหรับ 686 ขนาด .38 นะครับ  โรงงานใช้โม่ตัวเดียวกับ .357 เพียงแต่คว้านช่องโม่สั้นกว่า  มิติภายนอกเท่ากันครับ
ความจริงแม้ว่าโครงจะเท่ากัน ถ้าจงใจใช้โม่สั้นกว่าก็สามารถขันเกลียวลำกล้องให้ยื่นเข้ามารับหน้าโม่ได้

ขอบคุณครับอาจารย์ผณิศวร...ไหว้

ข้อมูลชัดเจนครับ...Cheesy

สวัสดีครับท่านเขาใหญ่...

หากท่านเขาใหญ่ทำอย่างนั้นก็เหมือนผมเปี๊ยบสิครับ...คิก คิก

สวัสดีครับ คุณหมอ

คือผมชอบนะครับ 6"น่าเกรงขาม

3"7นัด พกติดตังใช้งาน อานุภาพเชื่อถือได้ ครับ

ผมขอเดินตามแนวทางคุณหมอ เพราะชอบเหมือนกัน ครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 11:15:09 PM »

จุดที่ว่ายากคือท้ายลำกล้องต้องเสมอหน้าโม่ทุกช่องนั้น ถ้ามีตัว reamer เฉพาะของมันก็ไม่ยาก คือใส่ลำกล้องเข้ามาให้ยื่นเกินไว้หน่อย  แล้วใช้ reamer ค่อยๆ เก็บ  ซึ่ง reamer ตัวนี้ออกแบบเฉพาะให้แกนอยู๋ด้านหน้าครับ สอดเข้าในลำกล้องไปจับตัว reamer  คล้ายๆ กับตัวที่ใช้เปลี่ยนมุม forcing cone ครับ

ครับ ถ้าใครชอบแต่งลูกโม่ น่ามีเครื่องมือนี้เก็บไว้ครับ 
ผมสั่งจากบราวเนล นอกจากใช้งานตามวัตถุประสงค์ของเครื่องมือแล้ว ยังใช้ขูดคราบตะกั่วได้ด้วย

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์