เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:17:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยจึงอยากถามพวกพี่ สมช.  (อ่าน 1998 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 08:28:57 AM »

ผมว่าหน้าจะเสียชีวิตก่อนครับถึงเรียกว่ามรดก

ต้องเสียชีวิตทั้งตัวครับ ถึงเรียกว่ามรดกถ้าเสียชีวิตแค่เฉพาะใบหน้า เราเรียกว่า"ทำหน้าตาย"ครับ... แฮ่ๆ...

เห็นเป็นกระทู้ภาษาไทย เลยเอามั่งครับ... เย้...
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

อย่าอยู่อย่างอยาก

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 08:42:09 AM »

ผมว่าหน้าจะเสียชีวิตก่อนครับถึงเรียกว่ามรดก

ต้องเสียชีวิตทั้งตัวครับ ถึงเรียกว่ามรดกถ้าเสียชีวิตแค่เฉพาะใบหน้า เราเรียกว่า"ทำหน้าตาย"ครับ... แฮ่ๆ...

เห็นเป็นกระทู้ภาษาไทย เลยเอามั่งครับ... เย้...

ขอบคุณ... ไหว้พวกพี่สมช.ทุกท่านที่ได้ตอบข้อสงสัยแต่ว่า ทำไมเวลาเราไปโอนปืนจากของพ่อตามันก็
เป็นการรับโอนมรดก แล้วก็รับโอนได้  หรือเป็นเพราะว่าใบป.4 ไม่ได้ระบุว่าห้ามโอนเว้นตกทอดทางมรดก อย่างของสวัสดิการกันแน่ครับ ช่วยชี้แจงอีกนิดเถอะครับพวกพี่สมช.ผู้ช้ำชอง

คำขอโทษไม่ได้มีไว้ใช้พร่ำเพรือ เพราะทุกครั้งที่ขอโทษก็จะทำให้มิตรลดลง
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 09:19:33 AM »

ขออนุญาติคักลอกจาก Gun.in.th มาให้อ่านครับ

- คำว่าห้ามโอนเว้นแต่ตกทอดทางมรดก  หมายความว่าปืนจะตกทอดสู่ทายาท (บุตร บิดา มารดา พี่ น้อง ฯ เป็นต้น) ก็ต่อเมื่อเจ้าของปืน (เจ้ามรดก) ถึงแก่ความตายเท่านั้น   จะโอนโดยนิติกรรมอื่นใดมิได้ (เช่น ขาย ให้)

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 09:35:21 AM »

ขอบคุณ... ไหว้พวกพี่สมช.ทุกท่านที่ได้ตอบข้อสงสัยแต่ว่า ทำไมเวลาเราไปโอนปืนจากของพ่อตามันก็
เป็นการรับโอนมรดก แล้วก็รับโอนได้  หรือเป็นเพราะว่าใบป.4 ไม่ได้ระบุว่าห้ามโอนเว้นตกทอดทางมรดก อย่างของสวัสดิการกันแน่ครับ ช่วยชี้แจงอีกนิดเถอะครับพวกพี่สมช.ผู้ช้ำชอง

เรียกผิดกันมาตลอดแหละครับ ที่โอนได้เพราะเขาไม่ห้าม หรือไม่ก็เขาห้ามเอาไว้แต่โอนกันได้เพราะทำกันไม่ถูกต้องครับ... เรื่องภาษาไทยนี่คนใช้งานผิดก็ไม่รู้ตัวว่าที่ใช้อยู่น่ะ ใช้ผิดความหมายมาตั้งนานก็มีแยะครับ...

พวกที่อำเภอก็ไม่แน่ว่าจะถูกต้องร้อยเปอร์เซ็นต์ ข้าราชการไทยไม่เข้าใจภาษาไทย ใช้ผิดความหมายก็ทำให้ทำงานกันผิดพลาด... เรื่องการดำเนินการที่ผิดพลาดแบบนี้ ถ้านายสมชายบังเอิญรู้เข้าละก้อ เป็นโดนแบล็กเมล์ให้อนุญาต .45 ให้นายสมชายหนึ่งใบอย่างถูกต้องตามกฎหมายเลยครับ เพราะการขู่ว่าจะดำเนินการตามกฎหมายย่อมไม่ผิดกฎหมายอยู่แล้ว...
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 11:42:32 AM »

ถ้าโอนได้ก่อนตายละก้อร้านปืนเจ้งไปแล้วครับ ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ กู้เงินสหกรณ์มาซื้อแล้วโอนให้ลูกไปขายต่อ

แค่นี้ก็รวยแล้วครับ 

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 02:57:13 PM »

ผมอยากทราบว่าปืนที่ซื้อสวัสดิการ แล้วห้ามโอนยกเว้นตกทอดทางมรดก แต่ต้องเสียชีวิตก่อนถึงโอนมรดกได้ เลยสงสัยว่าหากความเป็นเจ้าของอาวุธจะสิ้นสุด
ต้องตายเท่านั้น แล้วถ้าเรารู้ว่าเราเป็นโรคที่รักษาไม่หายต้องตายแน่ ๆ  อย่างนี้แล้วเราจะขอโอนมรดกก่อนตายได้เลยไหมครับ เศร้า

..กรณีปืนสวัสดิการ..
..ไม่สามารถจำหน่ายจ่ายโอนได้ ยกเว้นตกทอดทางมรดก
..หรือ ได้รับอนุญาตจากรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย..ครับ.
        กระบอกที่ไม่ใช่สวัสดิการ
ก็ต้องได้รับอนุญาต  จาก ผบ.ทบ. ครับ ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 03:00:18 PM »

ถ้าโอนได้ก่อนตายละก้อร้านปืนเจ้งไปแล้วครับ ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ กู้เงินสหกรณ์มาซื้อแล้วโอนให้ลูกไปขายต่อ

แค่นี้ก็รวยแล้วครับ 

ร้านไม่เจ๊งครับ พวกกินค่าโควต้าสิที่จะเจ๊ง  Grin
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 05:04:15 PM »

เรียกผิดกันมาตลอดแหละครับ ที่โอนได้เพราะเขาไม่ห้าม หรือไม่ก็เขาห้ามเอาไว้แต่โอนกันได้เพราะทำกันไม่ถูกต้องครับ... เรื่องภาษาไทยนี่คนใช้งานผิดก็ไม่รู้ตัวว่าที่ใช้อยู่น่ะ ใช้ผิดความหมายมาตั้งนานก็มีแยะครับ...

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์