เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:24:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์โครงปืนที่ทำจากโพลิเมอร์ด้วยครับ  (อ่าน 4111 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 09:03:57 PM »

ดีครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Glockism
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 07:08:11 AM »

ดูลำดับความแข็งแรงทนทานของวัสดุ  เรียงตามลำดับจากมากไปน้อย ดังนี้*

1.คาร์บอนสตีล
2.สแตนเลสสตีล
3.โพลี่เมอร์ หรือ พลาสติค 
4.ไททาเนียมอัลลอยด์
5.อลูมิเนียมอัลลอยด์

*ผู้การสุพินทร์

ว่ากันว่าในอนาคตจะนิยมเปลี่ยนโครงปืนมาเป้นวัสดุอย่างอื่นมากขึ้น   ผมมีความเห็นส่วนตัวว่าอีกไม่นานปืนบางยี่ห้อซึ่งเป็นที่นิยมไม่แพ้กล็อคซึ่งเมื่อก่อนใช้เหล้ก แต่เริ่มจะเอาอัลลอยด์เข้ามาใช้นั้น  สุดท้ายก็จะมาใช้โครงพลาสติคครับ
K2A
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 08:51:59 AM »

ในแง่การใช้งานดี...ครับ  แต่ความชอบส่วนตัว...แล้วแต่บุคคลครับ

Pooh + Pim
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 09:22:03 AM »

ผมก็เป็นพวกโลหะนิยม  แต่ปัจจุบันกำลังจองโครงโพลิเมอร์ไปแล้วครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 09:43:24 AM »

ผมก็ใช้ปืนโครงโพลิเมอร์ เป็นปืนใช้งานครับ........ที่ใช้เพราะต้องการเอามาใช้แบบสมบุกสมบัน และไม่สนเรื่องอายุการใช้งานด้วย (แต่เชื่อว่านานมากๆและคงเกินอายุผมแน่ๆ Grin)..........

แต่สำหรับปืนที่จะเก็บรักษา สะสม ให้ลูกชาย ผมเลือกที่จะเก็บปืนโครงโลหะเป็นหลักครับ

จะโครงโลหะ หรือโครงโพลิเมอร์ ก็ดีทั้งนั้นแหล่ะครับ...........อยู่ที่ยี่ห้อ หรือรุ่นปืนมากกว่าที่คุณจะเลือกใช้............อย่างผม ปืนโครงโพลิเมอร์ที่ผมอยากได้จริงๆ(แต่ยังไม่ซื้อ)ก็คือ HK USP .45 .....................

โครงโลหะ โดยเฉพาะเหล็ก จะเป็นโครงที่เกิ้อกูลหลายอย่างในการใช้งาน อย่างแรก ผลิตง่ายมาแต่โบราณ  ซ่อมง่าย แข็งแรง  ที่สำคัญ ปืนแข่งส่วนใหญ่จะเลือกโครงเหล็กเพราะแต่งง่าย เสียอย่างเดียว หนักกว่าแบบอื่นๆครับ

จะเลือกใช้โครงเหล็ก  โครงอัลลอย หรือ โพลิเมอร์ รวมทั้งอื่นๆเช่น สแกนเดี้ยม  ไททาเนียม ก็เลือกใช้กันเถอะครับ..............ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าคุณชอบยี่ห้อและรุ่นอะไร

ปัจจุบัน ปืนโครงพลาสติค กำลังพิสูจน์ตัวเองอยู่ ด้วยเวลา

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 09:55:54 AM »

:Smiley.... เป็นปืนที่ต้นทุนถูก แต่มาขายแพงเทียบเท่าโครงอื่นๆ...บางคราวก็แพงกว่า...ขึ้นตามกระแสความนิยม.... Undecided

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:27:31 AM »

ผมใช้กล็อคครับ เบา ดูแลรักษาง่ายครับ Grin
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 10:40:59 AM »

Grinน่าจะทนทานดีนะครับโครงโพลีเมอร์
แต่ทำไมแพงจัง ทั้งๆที่วิธีการทำง่ายๆ ที่จริงปืนโครงโพลีเมอร์น่าจะถูกเป็นครึ่งหนึ่งของปืนโครงอื่นๆด้วยซ้ำ Undecided
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 12:07:27 PM »

1.กล็อก
2.เอชเค
3.สมิท แอนด์ เวสสัน
4.บูล
5.อัลฟ่า
6.ซีแซด
7.คิมเบอร์

ตอนนี้นึกได้7แบรนด์เนม ที่หันมาพัฒนาโพลิเมอร์

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 12:27:44 PM »

Smiley..ผมพอใจ ถ้าโลหะขอให้เป็นเหล็ก..
     กับยี่ห้อ Glock ที่เจตนาใช้โครงเป็นโพลิเม่อร์ ผมพอใช้ที่ได้มีไว้ใช้ครับ เบา หยุ่นมือ ทนสนิม .. 
     อนาคต อาจมีวัสดุอื่น ที่อาจนำมาใช้แทน  ได้ดีกว่า..
     ทุกวันนี้ ผมจะไม่นำเรื่องควมแข็งแรงทนทาน มาเปรียบเทียบ.. จะทำให้เกิดวิตกจริต เสียเปล่า เปล่า ครับ.. Grin

samasakh
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 02:55:02 PM »

ผมก็ใช้ปืนโครงโพลิเมอร์ เป็นปืนใช้งานครับ........ที่ใช้เพราะต้องการเอามาใช้แบบสมบุกสมบัน และไม่สนเรื่องอายุการใช้งานด้วย (แต่เชื่อว่านานมากๆและคงเกินอายุผมแน่ๆ Grin)..........

แต่สำหรับปืนที่จะเก็บรักษา สะสม ให้ลูกชาย ผมเลือกที่จะเก็บปืนโครงโลหะเป็นหลักครับ

จะโครงโลหะ หรือโครงโพลิเมอร์ ก็ดีทั้งนั้นแหล่ะครับ...........อยู่ที่ยี่ห้อ หรือรุ่นปืนมากกว่าที่คุณจะเลือกใช้............อย่างผม ปืนโครงโพลิเมอร์ที่ผมอยากได้จริงๆ(แต่ยังไม่ซื้อ)ก็คือ HK USP .45 .....................

โครงโลหะ โดยเฉพาะเหล็ก จะเป็นโครงที่เกิ้อกูลหลายอย่างในการใช้งาน อย่างแรก ผลิตง่ายมาแต่โบราณ ซ่อมง่าย แข็งแรง ที่สำคัญ ปืนแข่งส่วนใหญ่จะเลือกโครงเหล็กเพราะแต่งง่าย เสียอย่างเดียว หนักกว่าแบบอื่นๆครับ

จะเลือกใช้โครงเหล็ก โครงอัลลอย หรือ โพลิเมอร์ รวมทั้งอื่นๆเช่น สแกนเดี้ยม ไททาเนียม ก็เลือกใช้กันเถอะครับ..............ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าคุณชอบยี่ห้อและรุ่นอะไร

ปัจจุบัน ปืนโครงพลาสติค กำลังพิสูจน์ตัวเองอยู่ ด้วยเวลา
เป็นคำตอบที่สมบูรณ์ครับ....สะสมให้ลูกก้อโลหะ....ใช้สมบุกสมบันก้อโครงพลาสติค...ซึ่งต้องมีอายุการใช้งานแน่นอน...กาลเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ....
K2A
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 04:40:20 PM »

1.กล็อก
2.เอชเค
4.บูล
5.อัลฟ่า
6.ซีแซด
7.คิมเบอร์

ตอนนี้นึกได้7แบรนด์เนม ที่หันมาพัฒนาโพลิเมอร์

ยังเทารัส,วิลสัน,รูเกอร์,Hs ฯลฯ อีกหลายแบรนด์ครับ... Grin

Pooh + Pim
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 05:30:26 PM »

เหือนสรุปว่า Grin Grin Grin  ปืนใช้งานใช้โพลิเมอร์ Grin Grin Grin ปืนเก็บซื้อโลหะ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 05:34:36 PM »

1.กล็อก
2.เอชเค
4.บูล
5.อัลฟ่า
6.ซีแซด
7.คิมเบอร์

8.  คาห์
9.  เวคเตอร์
10.  HS 2000
11.  สปริงฟิลด์ XD
12.  วอลเธอร์

หรือเปล่า?  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 07:23:29 PM »

.......เท่าที่ใช้มายังไม่เห็นว่ามีปัญหาอะไร?  ซื้อได้ครับรับรองว่าอายุเจ้าโพลิเมอร์ อายุยืนกว่าเจ้าของปืนซะอีกน่ะ...ลองใช้ดูเดี๋ยวจะติดใจ....

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์