เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 06:37:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมากๆ Colt Goverment ไม่มี Serial Number มันมาจากไหนครับ???  (อ่าน 3365 ครั้ง)
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 10:22:04 PM »

ได้เอามาดู กะจะซื้อเอาไว้ มีทะเบียนถูกต้อง แต่ไม่มีเลขประจำปืนที่เหนือโกร่งไกด้านซ้าย และไม่มีที่ใบ ป.4 ด้วย ประวัติเป็นไง ทำไมไม่มีเลขประจำปืนอ่ะครับ แล้วมันจะโอนได้ไหมนี่ ช่วยผมด้วยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 10:29:22 PM »

Grin ดูที่ ป.4 ครับ ว่าจดทะเบียนปีไหน เดาว่าปี 2518 เลยถูกลบเลขประจำปืนไป Grin

วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 10:33:53 PM »

มี ป.4   โอนได้ไม่ผิดกฎหมายครับ Lips Sealed Cheesy

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 10:38:15 PM »

ตกลงมันถูกลบเลขไปหรือครับ ถ้าออกจากโรงงานมันต้องมี Serial Number ทุกกระบอกใช่ไหมครับ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
วิธ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 10:42:31 PM »

ใช่ครับปืนออกมาจากโรงงานมันต้องมี Serial Number ทุกกระบอก

แต่ที่มาของการลบคงเป็นที่  พศ.2518  ครับ Cheesy Cheesy

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 11:01:47 PM »

โหค้นประวัติไม่เจอเลยผม แต่สวยครับ น่าซื้อ โอนได้แน่นอนคงซื้อครับ ราคาไม่แพงด้วย เจ้าของเดิมเป็นทหารลูกน้องของเพื่อน มาขาย38000 เอง รักษาดีมากๆเลย รมดำซีดเพราะเช็ดนำมัน ไม่มีสนิม ต้องขอบคุณพี่ใหม่กับพี่วิธครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปโอนเงินให้จ่าแกเลยดีกว่า Grin Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 11:17:04 PM »

Smiley..เป็น Colt Government Model   เป็นรุ่นที่ทำขายทางพาณิชย์ ก่อน S'70 ผิวยังสวย ดูดี ครับ.
     .เป็น 1911 a 1 อีกตัว ที่น่าเล่นครับ.. ราคานี้ คบได้เลยครับ.. Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 11:28:55 PM »

Smiley..เป็น Colt Government Model เป็นรุ่นที่ทำขายทางพาณิชย์ ก่อน S'70 ผิวยังสวย ดูดี ครับ.
 .เป็น 1911 a 1 อีกตัว ที่น่าเล่นครับ.. ราคานี้ คบได้เลยครับ.. Cheesy

ขออณุญาตสงสัยต่อครับ ผมดูที่เหนือโกร่งไกด้านขวาที่ที่ควรจะมีเลขประจำปืนอยู่แต่มันไม่มี มันไม่มีรอยลบ รอยขูดอะไรเลยนะครับ ที่โครงปืนและสไลด์ก็ยังมีรอยเครื่องจักรอยู่ไม่เห็นเหมือนปืนที่ถูกลบเลขเลยอ่ะครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 11:44:17 PM »

ส่องกล้องแล้ววว มีรอยขูดจริงๆด้วย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน แต่น่าจะเอาไว้ใช่ไหมครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2005, 04:39:21 AM »

Grin จริง ๆ แล้วซื้อได้ครับ (แต่ผมว่าต่อราคาสักหน่อยก็ดีครับ) เพราะปืนที่ถูกลบเลขแล้วนำไปขึ้นทะเบียนในปี 18 มีเยอะครับ คนเก่า ๆ เล่าว่า บางทีมีวนครับ คือปืนกระบอกเดียวมีสองสามทะเบียน คือพอเอาไปขึ้นทะเบียนครั้งแรกเสร็จ เอามาลบออกแล้วเอาไปขึ้นทะเบียนอีกรอบ ที่ทำแบบนั้นก็เพื่อจะได้มี ป.4 เหลืออยู่อีกใบ แล้วไปหาปืนไม่มีทะเบียนมาสวมทะเบียนอีกครั้ง Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2005, 09:47:06 AM »

Smiley.. เมื่อปี ๒๕๑๘  ทางราชการ ได้เปิดโอกาสให้ ผู้ครอบครองอาวุธปืนที่ไม่มีทะเบียน นำอาวุธปืนที่นายทะเบียนสามารถออกใบอนุญาตให้ได้..  มาขึ้นทะเบียนให้ถูกต้องภายในระยะเวลาที่กำหนด ระยะเวลาดังกล่าว เหมือนจะนิรโทษ ถือว่าการครอบครองปืนเถื่อนในขณะเวลานั้น ไม่มีความผิดตามกฎหมาย.. และที่ผ่านมาก็มีประกาศอย่างนี้ ราว ๑๐ ปีครั้ง.. เรียกกันแบบชาวบ้านว่า ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน..

อาวุธปืน ที่นำมาขึ้นทะเบียน ถ้ามีเครื่องหมายทะเบียนอยู่แล้ว.. ถ้าจะขึ้นทะเบียนก็ต้องทำการลบเครื่องหมายทะเบียน และเลยหมายประจำปืน(serial number) และทำการตอกเฉพาะเครื่องหมายทะเบียน เท่านั้น โดยบางแห่งอาจอนุโลมให้ เจ้าของผู้ครอบครองปืนนำไปตอกเอง..เพราะนายทะเบียนตอกให้ไม่ทัน..

อาวุธปืน ที่นำไปขึ้น ทะเบียน จึงอาจแยกได้..
      ๑. เป็นปืนมีทะเบียน มีเลขครบทั้ง ของหลวง และเลขติดมากับปืน(serial number)..  กับมีแต่เลขของหลวง แต่ เลขติดปืนไม่มีเพราะเคยขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน มาในคราวก่อน..
      ๒. เป็นปืนเถื่อน แท้ แท้  อาจมีเลขประจำปืนครบ โดยลอบนำเข้าโดยผิดกฎหมาย จึงไม่มีเครื่องหมายทะเบียน.. กับ ปืนที่ถูกกฎหมายแล้วถูกโจรกรรม ลบเลขที่มีปรากฎอยู่ในตัวปืนออกทั้งหมด..
      ๓. ปืนที่ ผู้ครอบครองเจตนา เลือกเลขขึ้นมาเองแล้ว ตีตอก ให้เข้าใจว่า เป็น serial number จากโรงงาน..
      ๔. ปืนที่ทำขึ้นในนี้ คือ ปืน ลูกซองสั้น   

ตาม ข้อ ๑.ผู้ครอบครองจึงต้องเลือก ที่จะต้องทำการลบ เลขของหลวง กับserial number จะได้ไม่มี serial numberซ้ำกับที่เคยขึ้นทะเบียนไว้
         ตาม ข้อ ๒ ข้อ ๓ serial number ไม่เคยอยู่ในระบบการควบคุม .. จึงไม่จำเป็นต้องลบ ..ปืนกระบอกนี้ เมื่อขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนแล้ว จึงมีเลข ครบทั้ง ๒ ชุด คือ เครื่องหมายทะเบียน และ serial number

....ปืนที่มีการขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน ใน ปี ๒๕๑๘  ถ้าเป็นปืนมีทะเบียนมาก่อน ย่อมสามารถตรวจพบเลขเดิมได้.แต่ถ้าทะเบียนนั้นมีมาก่อนการขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน  ย่อมไม่เป็นความผิดตามกฎหมาย..

แต่ถ้าตรวจสอบแล้วพบว่า เลขทะเบียนนั้น เกิดขึ้นในภายหลัง จากที่ขึ้นทะเบียนปี ๒๕๑๘..  อย่าง ยี่ห้อ Sig หรือ Glock หรือในบางรุ่น ปืนถูกผลิตขึ้นภายหลัง ปี ๒๕๑๘  จึงไม่มีทางเป็นไปได้ที่จะนำมาขึ้นทะเบียนปืนเถื่อนได้ทันที ปี ๒๕๑๘.. จึงไม่อาจนำมาสวมทะเบียนได้.. เผลอเป็นคุก หลายข้อหาเชียว..

ขาดเหลือ คลาดเคลื่อน เดี๋ยว คงมีผู้ที่ทราบมาเติมให้ครับ.. Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2005, 10:59:44 PM »

ชัดเจนครับพี่ Ro@d ขอบคุณมากๆครับ หายสงสัย วันนี้ไปโอนตังค์ให้จ่าแกแล้ว ตัวซีดเลยเชียว แต่ก็รู้สึกดีครับ ได้ลูกม้ามาอีกตัวแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

วิธ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 03:03:25 AM »

ชัดเจนครับพี่ Ro@d ขอบคุณมากๆครับ หายสงสัย วันนี้ไปโอนตังค์ให้จ่าแกแล้ว ตัวซีดเลยเชียว แต่ก็รู้สึกดีครับ ได้ลูกม้ามาอีกตัวแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ยินดีด้วยครับ  กับ ปืนกระบอกใหม่ 

ยังงัยก็ทดสอบกลุ่มกระสุนมาให้ชมบ้างละ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 10:17:23 AM »

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ยินดีด้วยครับ กับ ปืนกระบอกใหม่

ยังงัยก็ทดสอบกลุ่มกระสุนมาให้ชมบ้างละ

จะจัดให้ทันทีที่มีกระสุนขายครับ ตอนนี้กรุงเทพไม่มีลูก 11 ซักสนาม เซ็ง Undecided

ต๋อมgold cup
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

อย่ามีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่น

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 10:54:05 AM »

ผมว่าจริงๆแล้วน่าจะต่อราคาลงได้อีกหน่อย ของพี่มะขิ่นได้มาเลี่ยมกว่าราคายังไม่ถึงเลย
หน้า: [1]
  พิมพ์