เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 06:19:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: smith 3913 tsw  (อ่าน 5635 ครั้ง)
maran
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 04:17:38 PM »

เรียนอาจารย์  และผู้รู้
     ตามโครงการ สน.อส.ระยะที่ 2  ได้สั่งซื้อปืน smith 3913 tsw   ซึ่งในขณะนี้
ได้ไปขอ  ป.3  เรียบร้อยแล้ว   แต่มีข้อสงสัย   ขอให้อาจารย์และผู้รู้ได้ช่วยตอบ
ดังนี้
    1. ปืนรุ่นนี้โดยรวมๆแล้วเป็นอย่างไร
    2. มีข้อด้อยหรือข้อเด่นอะไรบ้าง
    3. มีข้อจำกัดเกี่ยวกับกระสุนชนิดใดหรือไม่  และยิงลูกบวกพีได้หรือไม่
    3. ทำไมปืนสมิทถึงไม่เป็นที่นิยมหรืออย่างไรในบ้านเรา
     ขอขอบคุณครับ
St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 04:23:28 PM »

ออโต้ สมิท - ต้องหาคนรักจริง หวังแต่งครับ
อาจเป็นที่ความชอบ - กระแสของตลาด - รวมทั้งเรื่องราวในอดีต เลยทำให้ออโต้ สมิท ไม่ค่อยเป็นที่นิยมมากนัก
โดยส่วนตัวผมชอบระบบ Safety ของสมิท ครับ  Grin

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 04:51:27 PM »

โดยรวม ๆ เป็นปืนที่ดี  น้ำหนักเบา แต่ก็ทนทาน  ไว้ใจได้ 
ใครคุ้นกับไกลูกโม่ ก็จะยิงปืนออโตสมิธได้ดี และความรู้สึกการลากไกคล้ายกัน
ถ้าจะติ  เห็นว่าจุแค่แปดนัด  ผมติว่าน้อยไป

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 06:51:47 PM »

ข้อดีนะครับ
 1.มีรางใส่อุปกรณ์ให้ครับ
 2.ไม่มีหงอนนกสับทำให้พกง่าย
 3.ไม่เลือกลูกครับ
ข้อด่อย (เห็นข้อเดียว)
 1.จุได้น้อย 8 นัด

ของผมสัง Beretta Compact L ครับรุ่นที่ 4 แต่เห็นว่ารุ่นแรกยังไม่ได้เลยครับ  ที่ไม่ซื้อรุ่นที่ท่านถามเพราะจุกระสุนได้น้อยครับและราคาสูงกว่า Beretta ครับ

thee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 07:21:31 PM »

..เคยได้ยินพี่ๆหลายท่านบอกว่า  ปืนสมิทการสร้างการผลิตไม่ถูกตามหลัก
อาวุธศาสตร์  ทำให้ปืนขาดความสมดุล  จึงไม่เป็นที่นิยมจริงหรือไม่ครับ
พี่ๆท่านใดที่ใช้สมิท 3913  ช่วยชี้แนะด้วยครับ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 09:05:48 PM »

เรียนอาจารย์  และผู้รู้
     ตามโครงการ สน.อส.ระยะที่ 2  ได้สั่งซื้อปืน smith 3913 tsw   ซึ่งในขณะนี้
ได้ไปขอ  ป.3  เรียบร้อยแล้ว   แต่มีข้อสงสัย   ขอให้อาจารย์และผู้รู้ได้ช่วยตอบ
ดังนี้
    1. ปืนรุ่นนี้โดยรวมๆแล้วเป็นอย่างไร
    2. มีข้อด้อยหรือข้อเด่นอะไรบ้าง
    3. มีข้อจำกัดเกี่ยวกับกระสุนชนิดใดหรือไม่  และยิงลูกบวกพีได้หรือไม่
    3. ทำไมปืนสมิทถึงไม่เป็นที่นิยมหรืออย่างไรในบ้านเรา
     ขอขอบคุณครับ

1. ปืนรุ่นนี้โดยรวม ๆ แล้ว เป็นปืนที่ดีกระบอกหนึ่งครับ ในรุ่นของมัน เพราะ จัดให้อยู่ในรุ่น Sub Compact กระสุน 8+1 ไม่ได้ถือเป็นข้อด้อย เพราะ ในรุ่นนี้ ปืน 9 มม. ที่บรรจุได้มากที่สุดคือ กล๊อก 26 จุได้ 10+1

2. ข้อเด่นคือ บาง, ไม่เลือกลูก, ยิงได้ทั้ง DA/SA, มี คันลดนก และ เซฟ ในตัวเดียวกัน, ปลดแม็กแล้ว ยิงไม่ได้, ปลอดภัยมาก เมื่อมีลูกกระสุนในรังเพลิง ถ้าไม่มีแม็ก หรือ เซฟใว้ ก็ยิงไม่ได้ (บางคนอาจถึอเป็นข้อด้อย)

ข้อด้อย ปืนรุ่นนี้ มีโครงปืนเป็น อัลลอยด์ บางกระบอก สไลด์ ซึ่งเป็น สแตนเลส เก็บรายละเอียดไม่ดีพอ ทำให้ สไลด์ กินเนื้อโครงปืนได้ ต้องมาเก็บงาน แต่ไม่ทุกกระบอก

3.ไม่มีข้อจำกัดเรื่องกระสุนครับ

4. สาเหตุที่ สมิธ ไม่เป็นที่นิยม เพราะ เมื่อก่อน สมิธ ทำเสียชื่อเอาใว้ครับ คือ มีบางช่วง ปืนของ สมิธ โดยเฉพาะ ปืน ออโต ทำออกมา มีคุณภาพที่ไม่สม่ำเสมอ บางกระบอกก็ยิงดี บางกระบอก ไกมีปัญหา ทั้งแข็งทั้งฝืด บางกระบอก ศูนย์ ไม่ตรง ปรับยังไงก็ไม่ตรง คือ ไม่กินสูงไป ก็ กินต่ำไป  โครงปืนกับ สไลด์ ก็ไม่แน่น หลวมคลอน

แต่ปืนในรุ่นหลังที่มี TSW ต่อท้ายไม่มีปัญหาเหล่านั้นแล้วครับ

..เคยได้ยินพี่ๆหลายท่านบอกว่า ปืนสมิทการสร้างการผลิตไม่ถูกตามหลัก
อาวุธศาสตร์ ทำให้ปืนขาดความสมดุล จึงไม่เป็นที่นิยมจริงหรือไม่ครับ
พี่ๆท่านใดที่ใช้สมิท 3913 ช่วยชี้แนะด้วยครับ

อะไรคือ "หลัก อาวุธศาสตร์ " ครับ Huh

ถ้าหมายถึงหลัก สรีระศาสตร์ หล่ะก็ อันนี้ตอบยาก เพราะ ร่างกายคนเรา ไม่เหมือนกัน บางคนตัวเล็ก บางคนตัวใหญ่

ถ้าเอา สมิธ 1913 ไปเทียบกับ กล็อก หล่ะก็ ต้องเทียบกับ กล๊อก 26 เพราะ เป็น Sub Compact เหมือนกัน ผมยิง กล๊อก 26 ของเพื่อนแล้ว ไม่ติดใจครับ สู้ยิง Smith 3913  ของผมไม่ได้ มันไม่ถนัด พูดง่าย ๆ คือ อยู่ที่ความถนัดครับ

ความสมดุลย์ Huh หมายถึง ความสมดุลย์ ระหว่าง ขนาดปืน กับ ขนาดกระสุน ไช่ หรือ ไม่ ครับ ถามกว้างมาก ถ้าไช่หล่ะก็
Smith 3913 เป็นปืนที่มีสมดุลย์ มาก ทั้งขนาด และ อำนาจหยุดยั้ง

แต่ถ้าถามถึง ความสมดุลย์ ในการวางน้ำหนักหล่ะก็ ปืนสั้น ไม่จำเป็นครับ ไม่ไช่ ปืนยาวแข่งขัน ที่ต้องถ่วงน้ำหนักเพื่อความสมดุลย์
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 10:31:32 PM »

..........................................................ฯลฯ................................................................
4. สาเหตุที่ สมิธ ไม่เป็นที่นิยม เพราะ เมื่อก่อน สมิธ ทำเสียชื่อเอาใว้ครับ คือ มีบางช่วง ปืนของ สมิธ โดยเฉพาะ ปืน ออโต ทำออกมา มีคุณภาพที่ไม่สม่ำเสมอ บางกระบอกก็ยิงดี บางกระบอก ไกมีปัญหา ทั้งแข็งทั้งฝืด บางกระบอก ศูนย์ ไม่ตรง ปรับยังไงก็ไม่ตรง คือ ไม่กินสูงไป ก็ กินต่ำไป โครงปืนกับ สไลด์ ก็ไม่แน่น หลวมคลอน

แต่ปืนในรุ่นหลังที่มี TSW ต่อท้ายไม่มีปัญหาเหล่านั้นแล้วครับ
..........................................................ฯลฯ.....................................................................

รบกวนด้วยครับ...แล้วตัว sw1911 ที่ผลิตในปี 2003 ยังมีอาการไม่สม่ำเสมออยู่บ้างหรือเปล่าครับ
(สวัสดิการรุ่นเดียวกันเลย)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2005, 10:33:30 PM โดย tim1911 » บันทึกการเข้า

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 10:40:49 PM »

ผมก็โครงการระยะที่ 2 เหมือนกันครับ จองของ สมิธเหมือนกัน เป็น SW 990L ครับ เป็นปืนใหม่ ไม่กังวลเลยที่สั่งสมิธมาใช้เพราะเคยใช้แล้ว มอบความไว้วางใจให้สมิธครับ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 03:22:29 PM »

ปืน สมิธ รุ่นหลัง ไม่มีปัญหาแล้วครับ ปืน ของ สมิธ ทุกกระบอก รับประกันตลอดชีพครับ ไม่ว่ากรณีใด ๆ ถ้าส่งกลับไปถึงบริษัทได้

ปืนสมิธ SW 1911 เป็นปืนที่ผลิตโดยใช้แบบของ Colt 1911 A1 มาผลิต สิ่งที่แตกต่างที่เห็นชัดที่สุดคือ ขอรั้งปลอกกระสุน ที่อยู่ด้านนอก ส่วน ของ โคลท์ เป็นแหนบแท่งอยู่ใน สไลด์

สมิธ เลือกใช้ขอรั้งปลอกที่อยู่ด้านนอก เพราะ ปืนที่ทำความสะอาดแบบปกติ จะทำความสะอาดได้ง่าย ส่วนแบบแหนบ เขม่า จะเข้าไปสะสมในรูแหนบ พอนานเข้าจะทำให้ขอรั้งปลอกทำงานไม่ปกติ ต้องถอดออกมาล้าง

Smith & Wesson SW1911 โดยเฉพาะ รุ่นที่ผลิตโดย Performance Center เป็นปืนที่มีคุณภาพในการผลิตสูง และ ฝีมือการผลิตปราณีตมาก (แพงมากด้วย)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 11:57:11 PM »

น้อง JarengaBow ยิงปืนสมิธของคุณ M686 
ขออภัยผมจำโมเดลไม่ได้

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 12:51:52 AM »

3913 LS มั้งคับ...
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 06:50:30 AM »

ผมก็เคยเชื่อว่าสมิธ...ไม่น่าชอบ..เอ้าไม่รู้จะใช้คำไหนครับ   หลายวันก่อนน้องข้างบ้าน..ไปได้ สมิธ 915  สีดำมาเลยขอดู จับเล็ง พก ยิง  ปรากฏว่า  ติดใจเลยครับ  หะแรก คิดว่า 915 ปรับปรุงมาจาก 5906 ซึ่งด้ามปืนอวบใหญ่ มากๆ (ของเพื่อน)เลยไม่เคยสนใจ  แต่จริงๆแล้งตัวปืนพอๆกับ ซีแซด 75 แบบคอมแพคครับ  ตกลงว่าชอบครับน่าใช้....
       ของเพื่อนที่นี่ บอกจองรุ่นแรกครับโครงการที่ให้ครูจองด้วย  เห็นได้ป3 แล้ว เป็น สมิธ ซิกม่าครับ.....
       ได้ปืนไหม่มาก็ฝึกใช้ให้คุ้นมือครับ ..ผมว่าไม่ต้องกังวลเรื่องที่ถามๆมาครับ  แล้วมันจะเป็นเพื่อนที่ซื่อสัตย์ของท่านตลอดไปครับ.....ยินดีด้วยครับ...

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
maran
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2005, 08:38:31 AM »

ขอขอบพระคุณ   ทุกท่านที่กรุณาแนะนำครับ    ได้ความรู้มากมายสบายใจขึ้นเยอะครับ  
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2005, 04:22:12 PM »

อ้างจาก: M686 link=topic=8265.msg20HK USP0289#msg200289 date=1129969349
...Smith & Wesson SW1911 โดยเฉพาะ รุ่นที่ผลิตโดย Performance Center เป็นปืนที่มีคุณภาพในการผลิตสูง
และ ฝีมือการผลิตปราณีตมาก...

ถาม k.m686 ต่ออีกหน่อยครับ ที่ว่า "ผลิตโดย Performance Center" นั้นวิธีดู ๆ อย่างไรครับ
หรือจะมีโค๊ดหรือนัมเบอร์อะไรระบุไว้อย่างนั้นหรือเปล่าครับ  :Smiley

หน้า: [1]
  พิมพ์