เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 02:25:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเรื่องป้ายทะเบียนรถครับ  (อ่าน 12867 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 07:51:43 PM »

ติดสติ๊กเกอร์กระจงหลังว่า รถเช่า ..... แต่ป้ายเป็น รยล. แถมมีตราครุฑข้างประตูหลังด้วย

มีหน่วยงานไหนให้การตรวจสอบและให้คำตอบได้หรือเปล่าครับ ..... อย่าให้มันเสื่อมเร็วกว่านี้เลย

sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 07:54:50 PM »

ติดสติ๊กเกอร์กระจงหลังว่า รถเช่า ..... แต่ป้ายเป็น รยล. แถมมีตราครุฑข้างประตูหลังด้วย

มีหน่วยงานไหนให้การตรวจสอบและให้คำตอบได้หรือเปล่าครับ ..... อย่าให้มันเสื่อมเร็วกว่านี้เลย

คงไม่มีหรอกครับ ไม่ใช่เรื่อง คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2010, 07:58:34 PM โดย sa-ea-ba » บันทึกการเข้า

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 01:43:51 AM »

RENTED VEHICLE "JEEP USE"

เป็นรถยนต์เช่า ที่ใช้ในกองงานในพระองค์สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช ฯ ครับ

ส่วนมากจะเป็นแผ่นป้ายทะเบียนสีเหลือง

แล้วมีข้อความ RENTED VEHICLE JEEP USE อยู่ด้านบน ตัวอักษร ร.ย.ล. สีเขียว ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 02:11:31 AM โดย b@ll » บันทึกการเข้า

HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 03:16:29 PM »

RENTED VEHICLE "JEEP USE"

เป็นรถยนต์เช่า ที่ใช้ในกองงานในพระองค์สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช ฯ ครับ

ส่วนมากจะเป็นแผ่นป้ายทะเบียนสีเหลือง

แล้วมีข้อความ RENTED VEHICLE JEEP USE อยู่ด้านบน ตัวอักษร ร.ย.ล. สีเขียว ครับ

ตามนั้นครับ ....รถคันนี้ผิดสังเกตุหลายจุดครับ ไม่เคยเห็นที่เป็นสติกเกอร์ RENTED VEHICLE JEEP USE ติดที่กระจกแบบนี้ ที่พบทะเบียนแบบนี้บ่อยๆจะเป็นพวกรถกระบะ หรือรถ Van ครับ  และส่วนใหญ่ ร.ย.ล. จะเป็นรถใช้สอยครับ ไม่ใช่ราชพาหนะ  และราชพาหนะจะใช้ทะเบียนหมวด ด.เด็ก คันนี้จึงไม่น่าจะมีตราครุฑที่ข้างประตู และถ้าเป็นรถในวังของสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช ฯ ก็น่าจะติดสติกเกอร์เป็นตราประจำพระองค์ท่าน เหมือนรถราชพาหนะคันอื่นๆ ของพระองค์ครับ
ผิดถูกยังไงก็ขออภัยครับ ข้อมูลมาจากที่เคยเห็นมาบ่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 03:26:33 PM โดย ๓๔๕๐ » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 04:00:02 PM »

คือมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับป้ายทะเบียนรถครับไม่แน่ใจเลยลองมาถามเพื่อนๆพี่ๆในเว็บดีกว่าครับเผื่อจะให้ความกระจ่างได้บ้าง

1.ป้ายทะเบียนที่มีอักษรว่า ร.ย.ล. ใช่ย่อมาจากรถยนต์หลวงหรือไม่ถ้าใช่สามารถนำมาใช้ส่วนตัวได้หรือไม่แล้วใช้ในหน่วยงานไหน
 2.ป้ายที่มีอักษร ท. ตัวเล็กๆขึ้นต้นแล้วตามด้วยหมายเลขไม่ว่าจะเป็นพื้นสีขาวหรือสีฟ้าใช่รถที่ใช้ตามสถานทูตหรือเปล่า มีสิทธิพิเศษอะไรหรือไม่เช่นละเว้นการตรวจค้นเป็นต้น
 3.ป้ายทะเบียนที่มีพื้นสีเขียวออ่น เขาใช้กันเฉพาะรถที่ใช้ในสนามบินใช่หรือไม่ครับ

หวังว่าพี่ๆเพื่อนๆคงให้ความกระจ่างได้นะครับ ไหว้
1. ป้ายทะเบียน ร.ย.ล. เป็นป้ายของสำนักพระราชวัง (ราชยายยนต์หลวง) มีทั้งรถพระที่นั่ง และรถประจำตำแหน่งข้าราชบริพาร
 2. ป้ายที่มี อักษร ท   เป็นรถที่ใช้ในหน่วยงานของสถานฑูตต่างๆ สิทธิพิเศษสูง
 3. ป้ายสีเขียว เป็นป้ายรถเช่า อาทิเช่นรถโรงแรมรถตามสนามบิน

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 04:26:51 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ 

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 07:53:02 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 08:02:20 PM »

คนเราสมัยนี้ชอบยุ่งกับทะเบียนรถของตัวเองจริงๆครับ เช่นติดทองคำเปลวทับหมายเลขจนอ่านไม่ออก , ตัดต่อป้าย , ติดสติกเกอร์ทับให้เหมือนเลขประมูล , ไม่ชอบติดทะเบียนหลัง หนักสุดคือพวกปิดบังป้าย (เช่นทะเบียน 2223 แต่เอาสติกเกอร์สีขาวมาปิดทับเลข 3 ตัวสุดท้ายให้กลายเป็นทะเบียนตอง 2) ฯลฯ ลองเข้าไปชมในเวป"จราจรตาเพชร"ได้ครับ ถ้าโดนพลเมืองดีถ่ายภาพได้ และเอามาลงในเวป จะมี ตร.จร. ตามไปออกใบสั่งให้ท่านถึงบ้านเลยครับ แต่เฉพาะเขต กทม. นะครับ ....แล้วพวกชอบติดสัญญาณไฟบนหลังคา ให้เหมือนรถตำรวจโดนไม่ได้รับอนุญาตก็มีเยอะครับ  มีโดนถ่ายมาลงทุกวัน

http://www.trafficpolice.go.th/traffic.php
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 08:59:47 PM »

.........................................ได้ความรูเล็กๆน้อยครับขอบคุณครับ.............................................. ไหว้
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 06:58:24 PM »

ทะเบียนอันนี้สุดยอดครับ ....ตามไปดูเรื่องราวได้ที่
http://www.trafficpolice.go.th/view_traffic.php?id=10322

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์