เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:29:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ 9มม.กระบอกแรก  (อ่าน 6218 ครั้ง)
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 06:58:54 PM »

วันที่ผมไปรับปืน.....

ผมสังเกตเห็นว่า  บุคคลที่เข้ามารับปืน หากมีทีท่าว่ามาจาก ตจว. หรือมีสัมภาระติดตัวมาด้วย
มักจะรับปืนในขนาด 9 มม. พาราฯ แม็กฯ แถวคู่ ซึ่งเป็นโครงเหล็ก โครงอัลลอยด์เสียส่วนมาก
ไม่ว่าจะเป็น Beretta full size     CZ ทั้ง fullsize และ compact

ในขณะที่ผู้ไปรับปืนในคราวเดียวกันนั้น
หากไม่มีสัมภาระติดตัวมา หรือแสดงทีท่าว่า เป็นคน กทม. หรือใกล้เคียง
หรือเป็น จนท.รัฐ ที่มีตำแหน่งในระดับบังคับบัญชา
มักจะเลือกรับปืนที่เป็นโครงโพลิเมอร์ แม็กกาซีนแถวคู่ หรือปืนลูกโม่โครงเล็ก snub nose มากกว่า

ทั้ง ๆ ที่ โครงโพลิเมอร์ ดูแลรักษาค่อนข้างง่ายกว่าโครงเหล็กหรืออัลลอยด์
ลักษณะการนำพาอาวุธปืน ใน กทม. หรือจังหวัดใกล้เคียง
ค่อนข้างจะสมบุกสมบันน้อยกว่า
และโพลิเมอร์มีน้ำหนักเบากว่า รวมถึงมีความจุกระสุนใกล้เคียงกันมาก

ยกตัวอย่างง่าย ๆ จนท.อส. ของ ปค. หรือ จนท.ตร. จากภูธรฯ
เลือกแต่โครงเหล็กเป็นส่วนมาก
ส่วน จนท.ตร. ที่บ่งบอกว่า อยู่ในนครบาลกลับเลือกโพลิเมอร์

ทำให้ผมมองออกลาง ๆ ว่า  วัสดุ ไม่ได้เป็นส่วนประกอบในการเลือกใช้ปืนเลย
หลายท่านให้ความสำคัญ กับ ความเชื่อ ความเจนตา และการฝังใจ
มากกว่าที่จะเลือกพิสูจน์ด้วยตนเอง...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
ถ้าไม่ลำบากใจช่วยบอกหน่อยว่าคุณเป็นคน กทม. หรือ ตจว. เพราะผมอยากรู้ว่าจริงๆแล้วคุณต้องการสื่ออะไร ประเด็นสังคมตอนนี้ก็รู้อยู่ว่าค่อนข้างรุนแรงเรื่องการแบ่งแยก เราคนชอบปืนเหมือนกัน กับคำพูดที่ว่า "ความเชื่อ ความเจนตา และการฝังใจ มากกว่าที่จะเลือกพิสูจน์ด้วยตนเอง" หมายความว่าอย่างไร เหมือนการดูถูกผู้อื่นนะ ถ้าไม่ใช่ผมก็ขออภัยไว้ล่วงหน้า  และฝากถามถึงคุณ kookkik ที่+1 ให้นะ ไม่ทราบว่าถูกใจประเด็นไหนครับ แต่ถ้าไม่สะดวกที่จะตอบก็ไม่เป็นไร

สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อ  ก็คือ

วันที่ผมใช้ปืนเหล็กรมดำ  ผมก็ว่าปืนเหล็กรมดำดี
วันที่ผมใช้ปืนเหล็กชุบฮาร์ดโครม  ผมก็ว่า ปืนเหล็กชุบฮาร์ดโครมดี
วันที่ผมใช้แสตนเลส ผมก็ว่าปืนแสตนเลสดี

แต่ผมไม่เคยบอกว่า ปืนโพลิเมอร์..ที่ผมไม่เคยใช้....ไม่ดี

เมื่อมีคนบอกผมว่า ปืนโพลิเมอร์ไม่ดี
ผมก็ไปลองใช้ปืนโพลิเมอร์ดูบ้าง

ผมก็เลยทราบว่า ที่ไม่ดีนั้น ไม่ดีอย่างไร
และที่ผมว่าดีนั้น ดีอย่างไร

ผมเคยนำปืนเหล็ก...ไปใช้งานใน ตจว.
ผมก็ทราบว่า มันดีอย่างไร และไม่ดีอย่างไร

กลับกัน ผมก็เคยนำปืนโพลิเมอร์ไปใช้งาน ตจว.
ผมก็ทราบเช่นกัน ว่าดีและไม่ดีอย่างไร

ปืนทุกประเภทที่ผมเลือกใช้...
คือปืนหลักกระบอกเดียวของผมในขณะนั้น
รวมถึงเป็นปืนใช้งานทั้งสิ้น ครับ

ผมเลือกที่จะพิสูจน์ด้วยตนเอง
มากกว่า จะเชื่อตามที่เค้าบอกมา เค้าบอกว่า หรือไปฟังเค้ามา

ก็แค่นั้น....ครับ  เพราะ ดีหรือไม่ดี  ในกรณีนี้  ไม่ใช่ทฤษฎี....

ต้องขออภัย...ผมเข้าใจในคำสอบถามของท่าน
เพียงแค่ว่า ผมต้องการสื่อถึงอะไรเท่านั้น

ท้ายนี้  ผมขอเรียนให้ทราบว่า  ผมมีทะเบียนบ้านอยู่ใน ตจว.
และมีที่พักอาศัย อยู่ทั้งใน กทม. และ ตจว. มากกว่า 2 จว. ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

บางครั้งความเชื่อ ความนิยม ความชอบต่างกัน

ในท้องถิ่น ในหลายพื้นที่ชอบไม่เหมือนกัน

ส่วนผมคนต่างจังหวัด ชอบและภูมิใจในจังหวัดที่เกิด และพักอาศัย

ส่วนเรืองปืนของผม ผมชอบผมซื้อ ผมใช้ ปืนผม ผมยิง ตังค์ผม สุดท้ายท่านชอบท่านซื้อ เลยครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
jirawat ruangwong
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 07:49:33 PM »

แล้วเเต่ชอบนะครับผมว่า สำหรับผมอยู่ กทม ตลอดไม่ค่อยออกต่างจังหวัด เป็นตำรวจอยู่โรงพยาบาลตำรวจ เน้นพกพา เบาๆ เลยเลือกลูกโม่ .38 2 นิ้ว
เเต่ถ้า จขกท อยู่ต่างจังหวัด เดินทางบ่อยไปไหนมาไหน ผมว่าเอาลูกดกไว้ก่อนครับ 9 มม. ถูกต้องเลยครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์