เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:22:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอกสารทะเบียนปืนหาย + การโอนปืนจากญาติ กรณียังมีชีวิต  (อ่าน 2042 ครั้ง)
Astra Cub
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:32:38 PM »

ขอเรียนถาม 2 ข้อใหญ่ ดังนี้ครับ

1. ญาติผู้ใหญ่ (คุณตา-คุณยาย) มีอาวุธปืนสั้นขนาด .45 และ .22short อยู่อย่างละหนึ่งกระบอก
โดยตัว .45 ตีทะเบียน กท. และตัว .22 ตีทะเบียน ชม.
เดิมคุณตา-คุณยายอยู่ที่ต่างจังหวัดครับ เป็นข้าราชการและได้ย้ายที่อยู่บ่อย (ตามตำแหน่ง)
ทำให้ไม่แน่ใจว่าทะเบียนนั้นอยู่ที่ใด เป็นชื่อใคร และไปทำที่ไหน

เบื้องต้นจะจดเลขทะเบียนไปสอบถามจากทางวังไชยา โดยมีเอกสารคือใบมอบอำนาจ
สำเนาทะเบียนบ้านและบัตรประชาชน ทั้งของคุณตา-คุณยาย และของผมไป (ผมเป็นผู้รับมอบอำนาจ)
หากตัว .45 (ทะเบียน กท.) ขึ้นทะเบียนที่กรุงเทพ ผมต้องไปติดต่อที่วังไชยา?
หากตัว .22 (ทะเบียน ชม.) ขึ้นทะเบียนที่เชียงใหม่ ผมต้องไปติดต่อยังอำเภอซึ่งใบต้นขั้วอยู่

ในกรณีนี้ ทำแบบนี้ถูกต้องใช่หรือไม่ครับ?

2. อีกข้อหนึ่งเกี่ยวกับการโอนปืนจากคุณตา-คุณยาย ซึ่งยังมีชีวิตอยู่
ยังมีความสามารถทำธุรกรรมได้ทุกอย่าง จะลำบากก็เพียงการเดินเหินซึ่งไม่สะดวกนัก

คุณตา-คุณยาย มีทายาท 4 คน ยังมีชีวิตอยู่ทั้งหมด ผมเป็นหลานชายคนโตแท้ๆ
และคุณตา-คุณยายมีความประสงค์จะโอนปืนทั้งสองกระบอกให้เป็นชื่อผม จึงให้ไปทำธุรกรรมดังกล่าว

คำถามคือ ในกรณีที่ผมรับโอนตัว .45 นี้ จะมีปัญหาในการออกใบอนุญาตหรือเปล่าครับ?
เนื่องจากไม่ได้เป็นการซื้อใหม่ แต่เป็นการให้โดยสิเน่หา ทางเจ้าหน้าที่จะอ้างว่าเป็นอาวุธสงคราม
ไม่สามารถออกใบอนุญาตให้ได้หรือไม่ และหากเป็นเช่นนั้น ปืนจะตกอยู่กับใครครับในเมื่อคุณตา-คุณยายประสงค์จะยกให้ผม?

และหากเจ้าหน้าที่อนุญาตให้โอนปืนทั้ง 2 กระบอกนี้ ผมจะต้องดำเนินการอย่างไร ที่ใดบ้างครับ
ส่วนตัวผมทะเบียนบ้านอยู่เขตสาทร กรุงเทพ

ขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์