เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 08:27:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครดูรายการหลุมดำบ้างครับ(เด็กหลง)  (อ่าน 3535 ครั้ง)
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 11:45:07 PM »

Grin Huhส่งสัยไปสถานีรถไฟหัวลำโพงต้องระวังตัวยิ่งกว่าไป 3 จว.ใต้เเล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
เเล้วอนาคตเด็กไทยจะเป็นอย่างไรครับ หัวเราะร่าน้ำตารินคนต่อยตีกันเด็กทำร้ายคนโดยสารรถไฟเข้ากรุงเทพฯ หัวเราะร่าน้ำตารินไม่มีใครสนใจเลยอันตรายมากๆครับ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2005, 11:54:21 PM โดย ThaiLoei » บันทึกการเข้า

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 12:12:16 AM »

ดูครับ

เรียก มิคสัญญี จะถูกหรือเปล่าหว่า
แล้วไม่มี รปภ. เลยนี่ยิ่งน่าแปลก ตำรวจก็ไม่มีเลย
(ท้องที่ สน.ปทุมวันใช่หรือเปล่าครับ?? ไม่แน่ใจ)

คนที่เห็นก็ไม่รู้ว่าจะห้ามอย่างไร
มองในแง่ร้ายก็คงว่าธุระไม่ใช่
มองในแง่ดีก็คงต้องเอาชีวิตรอดเหมือนกัน
(มีอยู่คนเดียว ฝ่ายตรงข้ามมีเป็นฝูง)

รู้สึกโชคดีที่ไม่ต้องผ่านไปแถวๆ นั้น

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 12:35:27 AM »

ปัญหาเด็กจรจัดเป็นเรื่องเก่าแล้วนะคับ...

เพียงแต่ขาดคนที่สนใจแก้ไขอย่างจริงจัง...

สมัยผมยังเรียนอยู่แถวๆพรานนก ตอนดึกๆข้ามไปสนามหลวงก็เจอประจำ...

แถวๆใต้สะพานพระปิ่นเกล้าก็มีอยู่ หัวลำโพงนี่แหล่งเลยคับ...

อันที่จริงเป็นเรื่องที่น่าเป็นห่วงมาก เพราะเด็กเหล่านี้หากได้รับการดูแลก็คืออนาคตที่สวยงามของเรา...

แต่หากปล่อยปละละเลยอีกหน่อยก็จะเป็นสนิมที่เกาะกินบ้านเราคับ...:Smiley
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 11:34:03 AM »

ดูครับ......  แต่ไม่รู้จะแสดงความเห็นอย่างไรดี   พูดไม่ออก   ปัญหาจากการปล่อยปละต่างๆ ทั้งจากครอบครัว ทั้งจากผู้เกี่ยวข้องโดยตรง  ทั้งจากพฤติกรรมและวิธีคิดที่ผิดของเด็ก  จนกลายเป็นปลายเหตุ

อันที่จริงเคยเจอเด็กๆหลายคนที่มีปัญหาครอบครับ  แต่ตัวเด็กมีความใฝ่ดี รู้จักคิด  ได้ดี เป็นเด็กดี ก็มีเยอะ  เขาจะเอาประสบการณ์เลวร้ายมาแก้ไขให้ดีขึ้น  นี่คือเด็กใฝ่ดี

ฉะนั้นมันต้องช่วยกันทุกๆฝ่าย  ตั้งแต่ครอบครัว   เจ้าหน้าที่  สังคมรอบข้าง  จนถึงที่สำคัญที่สุดคือตัวเด็กเอง  ถ้าเด็กไม่คิดที่จะใฝ่ดีเสียก่อนแล้วก็จบ

เปรียบแล้วจะเหมือนผู้ปกครองอยู่ 2 แบบ  คือ

แบบแรก คนที่ชอบเอาอดีตตัวเองมาทำเหมือนเดิมกับผู้ใต้ปกครอง เช่น พูดกับเด็กว่า  "สมัยก่อน....(พ่อ/แม่).... ก็เจอมาแบบนี้"   หรือ     "นี่ถ้าเป็นสมัยก่อน...(พ่อ/แม่).....ทำแบบนี้...(ปู่/ย่า/ตา/ยาย).....อัดน่วมไปแล้ว"      ประเภทนี้คือเอาความรุนแรงที่ตัวเองเคยได้รับมาลงกับรุ่นต่อไป

อีกแบบ คือ  คนที่เอาประสบการณ์ไม่ดีมาพัฒนา ไม่อยากให้เด็กในปกครองต้องพบเจอแบบตัวเอง  ไม่เอาความยากลำบากของตัวเองมาแก้แค้น  แต่จะใช้วิธีการสั่งสอน  หรือฝึกฝนด้วยเหตุด้วยผล

กล่าวคือเด็กพวกนี้.... ถ้าเอาปัญหา มาซ้ำเติมตัวเองให้เป็นปัญหาหนักกว่าเดิม  ก็พอจะเดาได้  ว่า เติบโตขึ้นมา จะเป็นผู้ใหญ่ แบบแรก  หรือแบบหลัง     

แล้วก็จะกลายเป็นวัฎจักรวนเวียนไป  พอเขาเป็นผู้ใหญ่แบบแรก....รุ่นลูกเขามีปัญหาอีก    คราวนี้ก็แล้วแต่เวรแต่กรรมแล้วครับ  ว่าลูกเขาจะคิดได้หรือไม่  ถ้ายังคิดไม่ได้  มันก็เป็นแบบนี้สืบทอดกันเป็นทอดๆไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2005, 11:37:55 AM โดย เป็นต่อ (911) » บันทึกการเข้า

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 12:20:53 PM »

ดูแล้วเศร้าใจครับ.....เหมือนฝูงหมาไฮยีน่ารุมกินโต๊ะสิงโตหรืออะไรที่ใหญ่กว่า....เด็ก ๆ ทั้งนั้นไม่เกิน 18 ขวบ สักคน โดยเฉพาะไอ้เจ้าแบ็งค์มันตอบคำถามได้น่าเบิร์ดกระโหลกมาก..."คิดอย่างเดียวว่าทำอย่างไงให้มันล่วงหรือหลับให้เร็วที่สุด"...นี่เด็ก 16 เองนะครับ
ใครจำเป็นจะต้องไปหัวลำโพงตอนกลางคืนขอแนะนำว่าอย่าเมาและอย่าไปคนเดียวโดยเด็ดขาดเพราะมันจะเลือกเหยื่อที่เมาเป็นส่วนใหญ่

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 12:27:14 PM »

ตกข่าวครับ  ขอหน้าข่าวได้ไหมครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
kop13
รักแม่คร้าบบ...
Newbie
*

คะแนน 0

สัตว์ซื่อ...ซื่อสัตย์

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 01:02:11 AM »

สามารถดูรายการย้อนหลังของM9TVได้ที่  http://modernine.mcot.net/#%20MCOT%20dot%20%20Net%20HIP%20tv%20#    หรือดูจากหน้าแรก  http://www.mcot.net   ได้ครับ...

เพราะชีวิตคือชีวิต
saw
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 09:36:33 AM »

ผมเดาว่า  รมต.วัฒนาฯคงไม่ได้ดู  ถ้าดูจริงคงเรียกเด็กมาประชุมเพื่อรับทราบความต้องการ  ก่อนจะกำหนดแนวทางแก้ไข
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 10:15:55 AM »

Smiley.เป็นเหมือนแหล่งเพาะ-บ่มเชื้อมาเฟีย.. ที่เปิดเผย..
 แต่คำตอบจากเยาวชน บ้านแตกเหล่านั้น. ยังกินใจครับ.. ต่างมีวุฒิภาวะ  รู้ดี รู้เลว ..ก็ต้องทำเพื่อปากท้อง ตัว และเพื่อน..
 มีปัญหาจากครอบครัว เป็นตัวพ่อเลี้ยง.. เห็นใจ ครับ..

เยาวชนเหล่านี้. ถึงมีพื้นฐานครอบครัวที่เสีย..แต่สิ่งที่ดีของเขา ที่พอมองเห็น.จากกลัวจนกล้า.. ท้อแท้จนเด็ดเดี่ยว. สู้ชีวิต.รักพวกพ้อง ฯลฯ..   ถ้ามีหน่วยงานเข้าไปช่วยเหลือ จะได้บุคคลที่ดี.. แต่ถ้าปล่อยไปตามยถา.. ก็เป็นการผลิตผลของปัญหาสังคม..

..แต่จากการแพร่ภาพ ออกมาแล้ว เด็ก เยาวชนเหล่านั้น.. คงได้รับผลกระทบออกมา ทางด้านบวก.. ผู้ที่เกี่ยวข้องในหน่วยงานของรัฐ คงได้เห็นเหมือนกัน หวังว่า คงหาทางเยียวยา แก้ไข นะครับ..  Smiley

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 11:32:43 AM »

แย่ครับสังคมสมัยใหม่....ผู้ใหญ่ก็มั่วแต่โกงกิน....โดนใครหว่า...หน้าเหลี่ยมๆ
fasty
รักธรรมชาติ ให้เท่ากับรักชีวิต
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 03:01:13 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

รักษาธรรมชาติ  รักษาชีวิต
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 03:36:35 PM »

ยังไม่ได้ดูครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
หน้า: [1]
  พิมพ์