เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 12:34:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องกระสุน .38  (อ่าน 2245 ครั้ง)
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 10:19:55 PM »

เพื่อนฝากถามมาครับ....ผมเองก็ไม่แน่ใจเลยไม่กล้าตอบ   กลัวได้ข้อมูลที่ผิดๆไป
1.ปืน S&W M15-3  และ เทารัส M85  ทั้งสองกระบอกขนาด .38   ยิงลูก +p ได้รึเปล่าครับ
2.ที่เรียกว่า +P และ  +P+ แยกกันอย่างไร
3.กระสุนหัวรู  ขนาด .38 ที่ชาวบ้านเรียกลูกหัวระเบิด มันเกี่ยวข้องกับความแรงกระสุนที่เรียก +P หรือไม่อย่างไร
4.การใช้กระสุนหัวรู ( ชาวบ้านเรียกหัวระเบิด ) ยิงด้วยปืนทั้งสองยี่ห้อดังกล่าวบ่อยๆ มีผลต่อปืนอย่างไรหรือไม่
รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ   ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับ

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 11:08:13 PM »

1. ผมไม่แน่ใจนักนะครับ แต่คิดว่า น่าจะได้ปกติ ทั้งคู่ครับ
2. +P / +P+ แยกต่างกันที่ความเร็ว ครับ ซึ่งจะตามมาด้วย ดินปืน และแรงรีคอยล์ และอำนาจหยุดยั้งที่เพิ่มขึ้น ส่วนมาก จะมี เขียนที่ท้ายปลอกอยู่แ้วครับ สำหรับกระสุน +P / +P+
3. กระสุนหัวรูไม่ใช่หัวระเบิดครับ หัวระเบิดผมเคยทดลองทำเองโดนใส่ดินระเบิดที่หัว มันยิงแล้ว ติดไฟได้ จริง แต่ยุ่งยาก และขี้เกียจ หัวรูก็แรงเกินพอเสีัยแล้ว มันเกี่ยวข้อง กับ +P ไหม ไม่เกี่ยวครับ หัวรู มีอยู่ ทั้งในลูกโหลดดิน มาตรฐาน และ ดิน +p/+p+ แตกต่างกันที่การออกแบบที่หัวกระสุน
+P / +P+ ส่วนมากจะเป็นหัวูเพราะเพิ่มอำนาจการ บานให้กระสุนครับ เช่น ปืนลำกล้องสั้น ความเร็วจะต่ำ จะชดเชย ด้วย +P / +P+ กัน
4.หัวรู ไม่ได้แตกต่างจากหัว ทองแดงอื่นๆเลยครับ ชาวบ้านมักคิดไป ต่างๆนาๆ ว่า กินเกลีย ลำกล้องบ้างแหละ ฯลฯ ปืนผมทุกกระบอก จะใช้หัวรูหมด ถ้าไม่มีหัวรูให้ใช้ ผมจะตัด เจะ ให้มันเป็นรู จนได้ (อาจจะซนไปบ้าง แต่ในยุค กีฬาสี ผมหากระสุนหัวรู ไม่ลงจริงๆ ซื้อกระสุน FMJ ตามสนามมาใช้เสียดีกว่า)

สุดท้าย กระสุน +P / +P+ ถ้าเราซ้อมบ่อย จนชินแล้ว ควรจะนำมาติดปืน ครับ ถ้า สามารถยิงได้ดี เพราะอำนาจการหยุดยั้งมันมีมากกว่าครับ
ส่วนกระสุน ชนิดอื่นๆไม่ว่าจะโหลดมาแบบ STD หรือว่า จะหัวรู หัวบอล ลูกซ้อม ้วนยิงคนตาย หมดครับ อยู่ที่การวางตำแหน่ง ครับผม

ขอบคุณครับ
แจ๊คไก่
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 11:59:21 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ..... ไหว้........จะได้นำไปบอกต่อ

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
หน้า: [1]
  พิมพ์