เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:33:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องซักหน่อยครับ(พระพุทธชินราช)  (อ่าน 16732 ครั้ง)
I3enzkung
Full Member

คะแนน 23

ความสุข

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 08:36:16 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ Zeus-รักในหลวง ได้ความรู้มากมาย +1ไปครับ  ไหว้ ปล.วันหลังจะมาขอความรู้อีกนะครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องพระเครื่องน่ะครับ  ไหว้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 10:00:35 PM »

ถามกันเล่น ๆ ข้างหลังพระอัฏฐารส คือพระปรางค์ ที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ พระปรางค์นั้นมีบันใดกี่ขั้นครับ (ฮา) เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ เยาะเย้ย ปีนไปไหว้พระบรมสารีริกธาตุแต่ไม่เคยนับซักที เพราะขาขึ้นก็ชัน ขาลงก็กลัวจะตกต้องค่อย ๆ ถัดลงมา

สมัยเรียน ป.7 ที่จ่าการบุญ ผมกับเพื่อนๆชอบเข้าฐานพระปรางค์
เพื่อไปหานพเก้าที่มักจะหลุดจากยอดพระปรางค์หล่นลงมาเสมอๆ
สมัยนั้นใครมีคล้องคอนับว่าขลังมาก  Smiley

อุ๊ย.....ไก่ผมหมดเล้าหรือยังครับพี่ Embarrassed อยู่จ่าการบุญก็ไม่บอก.....หมดเล้าแล้วผม หัวเราะร่าน้ำตาริน
ที่บ้านผมก็มีครับ ถ้าจำไม่ผิด 2 ชิ้น ไหว้

ขอบคุณมากครับพี่ Zeus-รักในหลวง ได้ความรู้มากมาย +1ไปครับ  ไหว้ ปล.วันหลังจะมาขอความรู้อีกนะครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องพระเครื่องน่ะครับ  ไหว้
อุ๊ย มิกล้าครับ ผมไก่กา ประเภทกระเบื้องล่อหยก ผมรู้แค่เท่าที่สนใจและมีครับ เพราะเครื่องหลาย ๆ ท่านในนี้เป็นกูรูตัวจริงเสียงจริงหรือเรียกง่าย ๆ ว่าเซียนพระ ส่วนผมนะพวกกูรู้ หรือเรียกง่าย ๆ ว่าเสี้ยนพระครับ Embarrassed
เชื่อผมมากระวังออกลูกเป็นลิงนะครับ Cheesy
เดี๋ยววพรุ่งนี้มาโม้ต่อครับ คอมที่บ้านตัวมันกระโดดพิกล หัวเราะร่าน้ำตาริน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
cokho รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 12:39:54 PM »

มารอฟังต่อครับ ไหว้ Grin
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 01:04:36 PM »

คล้องแล้วสบายใจครับ....ผมเคยเจ็บหนักเลยบนในใจว่าถ้าหายกลับบ้านได้เมื่อไร

จะเอาหัวหมูไปถวายหลวงพ่อ 1 หัว....หลังจากนั้นไม่นานก็กลับบ้านได้จริงๆครับ

ปัจจุบันเก็บสะสมไว้บ้างเช่นชุดจักรพรรดิ์ปี 15....รูปหล่อรุ่นหลวงพรหม ฯลฯ

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 01:27:31 PM »

โม้ต่อครับ ย้อนไปที่ผมตอบที่แรกเรื่องวัดชีปะขาวหาย ก็มีของดีขึ้นชื่อครับ นั้นคือหลวงพ่อโต กรุวัดชีปะขาวหาย
รูปครับ

แล้วนี้ก็พระอัฏฐารส ที่เป็นพระเครื่องครับ

นอกจากนี้ก็อกเลาครับมีทั้งยันต์ และเหรียญหล่อ โม้ต่อเรื่องอกเลาครับ ยันต์อกเลาป้าผมเล่าให้ฟังว่าดีเรื่องปัองกันอัคคีภัย แต่เสียดายครับของที่บ้านปลวกล่อซะพรุนไปหมด หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนอันนี้เหรียญจักรพรรดิ์ปี15 ครับ รุ่นนี้ดังเพราะโจรแขวนแล้วหนี ตร. (หรือนักโทษแหกคุก) ผมจำรายละเอียดไม่ค่อยได้ ปรากฎว่าคุณ ตร.ส่องซะหลายนัดครับ ไม่เข้าแต่ไปโดนรวบกันอีท่าไหนไม่ทราบได้เพราะคนเล่าเล่าให้ฟังแค่นี้ ผมก็ไม่ได้ซักต่อครับ

สุดท้ายสำหรับท่านที่อยากมีพระพุทธชินราชที่สร้างมานาน 30++  ขอแนะนำดังนี้ครับ
1.รุ่นแม่ทัพสำราญ ปี 17 ครับ พิธีดี คนสร้างเจตนาดี มีทั้งกริ่ง และเหรียญ

2.เหรียญใบเสมาปี 19

3.วัดทับผึ้งสุโขทัยครับ

จริง ๆ แล้วมีแยะกว่านี้ครับและที่ผมไม่ได้แนะนำก็ใช้ว่าไม่ดี แต่เอาที่นึกออกแบบปุ๊บปั๊บ ราคาไม่สูงจนเกินไปนักและสารภาพกันตรง ๆ คือที่แนะนำไปที่บ้านผมมี และคนในบ้านแขวนครับ เลยแนะนำแบบนี้  ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:44:59 AM »

สิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจสำหรับผม..
                              1. พระพุทธชินราชเนื้อผงนำมันของเจ้าประคุณสังฆราชอุ่น..ผู้สร้างตำนานนำเต้ากันไฟ                             
                              2. พระพุทธชินราชหลัง มค.1 ของเจ้าคุณศรี(สนธิ์)วัดสุทัศน์

3. พระผงของขวัญวัดปากนำรุ่นแรก
                              4. เหรียญแจกแม่ครัวหลวงพ่อพรหมวัดช่องแค..เนื้อสตางค์
                              5. พระปิดตาเนื้อสัมฤทธิ์ทอง..กรุเก่านครศรีฯ
อาราธนาติดตัวทุกวันก็แคล้วคลาด ปลอดภัย มาตลอด..ที่สำคัญคือเกิดปิติ ที่จะทำความดี และหลีกเลี่ยงกรรมชั่วทั้งหลาย..ครับ Grin
บักเห็น !
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 01:31:28 PM »

ผมอาราธนาพระพุทธชินราชอินโดจีน(ปี2485) เหรียญจักรพรรดิ์(ปี2515) และ เหรียญจักรพรรดิ์(ปี2536) สุดท้ายคือ อกเลาเนื้อฝาบาตร(น่าจะปี2485หรือไม่ก็ปี2515...ไม่แน่ใจครับ) ติดตัวไว้ครับ ปลอดภัยแคล้วคาดตลอดครับ
ปล: ส่วนยอดปรารถนานั้นคือ "พระพุทธชินราชใบเสมา พิมพ์ใหญ่ฐานสูง กรุวัดพระศรีฯ" ครับ อยากได้มากๆ จะได้ครบครับ...  ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์