เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 06:22:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับกระสุน 9 มม. ชนิดนี้ครับ  (อ่าน 3638 ครั้ง)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 11:30:25 PM »

ตามความเข้าใจผมกระสุนปืนพกสั้นที่เหมาะจะใช้กับที่เก็บเสียงคือกระสุนที่ความเร็วต่ำกว่า1000fps โดยทั่วไปจะนิยมใช้กับกระสุน.45ใช่ไหมครับ

กระสุน9mmSUBSONICตัวนี้จึงเพิ่มน้ำหนักกระสุนให้มีความเร็วต่ำกว่าทั่วไปเพื่อจะใช้กับเครื่องเก็บเสียงให้มีประสิทธิภาพรึปล่าวครับ
ขออนุญาตตอบครับ ถูกต้องครับ อย่าที่ผมเดาครับ ตัวนี้ถูกออกแบบมาให้ใช้กับปืนเก็บเสียง::014::
เพิ่มเติมครับ ความเร็วเสียงผมท่องง่าย ๆ ว่า  1,100 fps ครับ แต่ท่องแบบพี่ก็ดีเหมือนกันครับเพราะความเร็วเสียงมันขึ้นอยู่กับอุณหภูมิด้วยว่า ณ ขณะนั้นมีอุณหภูมิเท่าใด ต่ำไว้ก่อนปลอดภัยกว่าแยะ ไหว้
อธิบายเพิ่มอีกนิดครับ ว่าทำไมกระสุนความเร็วเหนือเสียงจึงใช้กับที่เก็บเสียงไม่ดี เพราะมันทำให้อากาศแหวกแล้วกระทบกันเป็นเสียงครับ ตัวเก็บเสียงทำหน้าที่แค่กักแก๊ซที่ระเบิดตามตูดกระสุนไว้ในท่อของมัน แต่พอกระสุนพ้นปากท่อไปแล้วถ้าความเร็วยังเหนือเสียงอยู่ก็จะเกิดการแหวกอากาศที่รวดเร็วทำให้อากาศเป็นช่องว่าแล้วอากาศมันก็จะกลับมากระทบกันครับทำให้การเก็บเสียงนั้นไม่สมบูรณ์ ไหว้
.45 ที่นิยมอันนี้ไม่ทราบจริงว่าเพราะมันต่ำมาตั้งแต่กำเนิดหรือเปล่า(แต่ผมก็ว่าใช้แบบพี่ Cheesy) แต่ตอนที่สมัยสงครามเวียดนาม GI ยังใช้ .45 อยู่ ก็มีการทำปืนเก็บเสียงในขนาด 9 มม.มาใช้ครับ และคนทำก็คือ s&w Mk22 Medel 0 ลูกหมา ครับ  ไหว้
เอามะพร้าวมาขายสวนครับ ต้องรีบตอบเพราะเดี๋ยวมีคนแย่งตอบ Grin

ขอบพระคุณพี่Zeusครับได้ความรู้เต็มๆเลยครับ ไหว้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 01:43:25 PM »

อ่านแบบเร๊วนึกว่าหัว 147 วิ่งพันสองที่แท้มันวิ่งเก้าร้อยกว่าเองแต่เจ้าหัว 124 นี่วิ่งพันสองน่ากลัวนะ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 02:33:32 PM »

Grin

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 02:40:10 PM »

อ่านแบบเร๊วนึกว่าหัว 147 วิ่งพันสองที่แท้มันวิ่งเก้าร้อยกว่าเองแต่เจ้าหัว 124 นี่วิ่งพันสองน่ากลัวนะ
ตกใจ โดนชก หนัก 147 วิ่ง 1,200 รีคอยเท่าไหร่ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน จำสูตรไม่ได้ Huh

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 05:12:05 PM »

มาหาความรู้ครับ.ขอบคุณครับ.. ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:24:49 PM »

โรแยล เคยอัดกระสุนซับโซนิค ขนาด 9 มม. หนักถึง 158 เกรนครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 01:34:57 PM »

โรแยล เคยอัดกระสุนซับโซนิค ขนาด 9 มม. หนักถึง 158 เกรนครับ
        ใช่ ครับ
ผมก็เคยได้มากล่องหนึ่ง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์