เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:19:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องเช่าที่ครับ  (อ่าน 4410 ครั้ง)
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 09:46:33 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:16:35 PM »

นาย ก.ได้เข้าไปทำไร่นาปลูกแปลงผักอยู่ในที่ดินมือเปล่าของ นาย ข.ซึ่งมีเอกสารสิทธิ์ นส.๓ก.  โดยนาย ก.กระทำโดยสุจริตเนื่องจากนาย ข.ไม่ได้มีการล้อมรั้วที่ดินแสดงอาณาเขตที่ดินของตนไว้    นาย ก. เข้าทำกินได้ไม่ถึงหนึ่งปี  นาย ข.มาพบเข้าเสียก่อนจึงยังไม่ทันเสียสิทธิ์แย่งการครอบครอง   นาย ข.จึงฟ้องคืนสิทธิ์การครอบครองที่ดินมือเปล่านั้นจากนาย ก. 
นาย ก.ยอมตามแต่ร้องขอต่อศาลเพื่อบังคับให้นาย ข.ยินยอมให้นาย ก.เก็บเกี่ยวผลผลิตที่ยังคงค้างอยู่ในแปลงที่ดินพิพาทหรือให้นาย ข.ชดใช้ตามมูลค่าผลิตผลอันพึงจะเก็บเกี่ยวได้
ขออ้างของ นาย ก.ฟังขึ้นหรือไม่ครับ   และมันจะเกี่ยวกับสิทธิเก็บกินหรือไม่อย่างไร
ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างนะครับ  จะได้เอาไปสอบให้ผ่าน ขอให้ท่านเจริญๆต่อไป

กรณีตามคำถาม

การที่นาย ก เข้าไปทำไร่นา ในที่ดินที่มีเพียงหนังสือรับรองการทำประโยชน์ (น.ส. ๓ ก) ของนาย ข  โดยนาย ก.กระทำโดยสุจริตเนื่องจากนาย ข.ไม่ได้มีการล้อมรั้วที่ดินแสดงอาณาเขตที่ดินของตนไว้ เรื่องนี้จึงมิใช่เรื่องรบกวนหรือแย่งการครอบครอง ตามมาตรา ๑๓๗๕ ซึ่งบัญญัติว่า "ถ้าผู้ครอบครองถูกแย่งการครอบครองโดยมิชอบด้วย กฎหมายไซร้ ท่านว่าผู้ครอบครองมีสิทธิจะได้คืนซึ่งการครอบครอง..." เพราะจะเป็นเรื่องแย่งการครอบครองได้จะต้องปรากฎว่า นาย ก เข้าไปทำไร่ทำนา ด้วยเจตนาที่จะเอาที่ดินเป็นของตนเองด้วย

แต่ในกรณีนี้เป็นเรื่องที่มีบุคคลใด ทำการเพาะปลูกต้นไม้หรือธัญชาติ ในที่ดินของผู้อื่นโดยสุจริต ตามมาตรา ๑๓๑๐ ประกอบ มาตรา ๑๓๑๔
ซึ่งกฎหมายกำหนดให้เจ้าของที่ดิน คือนาย ข จะต้องยอมให้บุคคลผู้กระทำการโดยสุจริต ซึ่ง กรณีนี้ ก็คือ นาย ก ผู้ได้เพาะปลูกลงไว้นั้น คงครองที่ดินจนกว่าจะสร็จการเก็บเกี่ยว

แต่นาย ก จะต้องโดยใช้เงินให้แก่ นาย ข เจ้าของที่ดิน โดยตีเป็นค่าเช่าที่ดินนั้นจนกว่าจะเก็บเกี่ยวเสร็จ (ตามมาตรา ๑๓๑๔ วรรคสอง)
หรือ นาย ข เจ้าของที่ดินจะเข้าครอบครองในทันทีโดยใช้ค่าทดแทน ให้แก่นาย ก ก็ได้

ข้ออ้างของ นาย ก.ฟังขึ้นครับ

เรื่องนี้สิทธิที่จะอยู่ในที่ดินของนาย ก จนถึงเก็บเกี่ยวเกิดขึ้นจากอำนาจของกฎหมายข้างต้น
ไม่เกี่ยวกับเรื่องสิทธิอาศัย ซึ่งจะต้องก่อให้เกืดขึ้นจากนิติกรรมเท่านั้น Grin
[/quote]

ถ้าเห็นเฉพาะกระทู้นี้ผมต้องนึกว่าเป็นธงคำตอบของข้อสอบเนติบัณฑิตแน่ ๆ ครับพี่สิงห์   คิก คิก  ไหว้   

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:41:35 PM »

คิก คิก คิก คิก เห็นคุณ FCUK  ว่าจะเอาไปสอบนะครับ ก็เลยตอบ เหมือนตอนทำข้อสอบนะครับ  คิก คิก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2010, 12:03:31 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
vboaw1
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 08:34:50 AM »

ขอบคุณหน้าสิงห์กลิ้งมากๆครับและทุกๆคำตอบที่ให้ความกระจ่าง   ไหว้ ไหว้ ไหว้
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 09:04:54 AM »

ขอบคุณท่านYoshiki Silencer  และ น้าสิงห์  ที่ให้ความกระจ่างครับ ไหว้

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์