เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 01:35:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ ป.3 มาแล้วครับ แต่ไม่รู้จะเลือกซื้อร้านไหนดี ที่ราคายุติธรรม  (อ่าน 2138 ครั้ง)
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 04:18:12 PM »

ได้ ป.3 ของปืนยาว.22 มาแล้วครับ แต่ไม่รู้จะเลือกซื้อร้านไหนดี ที่ราคายุติธรรม
1.ท่านใดพอทราบราคาตอนนี้ของ cz 452 รุ่นธรรมดาบ้างครับ
2.ป.3 ของผมเป็นของต่างจังหวัด ถ้าจะมาซื้อปืนที่ กทม.ผมจะต้องเสียค่าใช้จ่ายให้กับทางร้านอย่างอื่น
   อีกหรือไม่  นอกจากค่าปืน
3.ปืนที่ซื้อมาจะต้องเอาไปตอกทะเบียนที่ไหน หรือว่าร้านค้าเค้าตอกมาให้แล้วครับ 

ขอบพระคุณมากครับ....ผมขอ ป.3 วันเดียวได้ครับ...เจ้าหน้าที่น่ารักมาก คุยสนุก เป็นกันเอง  แต่ก็หมดเหล้านอก
                                    ไปหลายขวดอยู่เหมือนกัน
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 04:38:20 PM »

ลองใช้ข่องค้นหาดูนะครับ เรื่องร้านและราคาพี่ๆเพื่อนๆคุยกันหลายครั้งแล้ว
1. ราคาไม่น่าจะเกินสองหมื่นต้นๆครับ
2. ลองโทรถามทางร้านก่อนว่าเป็นทะเบียนจังหวัดไหน แล้วไปแก้เองที่อำเภอที่ออกป.3 ให้ง่ายกว่าครับ
3. ทะเบียนปืนร้านค้าจะนำไปดำเนินการตอกให้ครับ
    ผิดพลาดประการใด รอผู้รู้มาแก้ไขอีกทีนะครับ Cheesy
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 04:51:38 PM »

ดีใจด้วยครับ.... เรื่องร้าน ลอง ๆ ไปเดินดูหลาย ๆ ร้านครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 05:09:58 PM »

ดีใจด้วยครับ.... เรื่องร้าน ลอง ๆ ไปเดินดูหลาย ๆ ร้านครับ Grin

ใช่ครับ... Grin Grin
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 08:09:31 PM »

ผมเคยเห็นที่หมู่ชั้น ขาย 18500 หรือ 19500 ไม่แน่ใจครับ ยังไงลองหาเบอร์แล้วโทรไปคุยดูครับ
ส่วนข้ออื่น ผมไม่แน่ใจไม่ขอตอบครับ
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 08:27:38 PM »

Huh.....***  หลงรัก  ขออนุญาตชี้แจงสั้นๆนะครับ...  พอรู้นิดหน่อย.....  เพราะเคยซื้อปืนมาบ้างนะครับ...Huh    หลงรัก
1. ในแบบ ป.1 ท่านซึ่งเป็นผู้ขออนุญาตซื้อจะต้องระบุว่าจะซื้อจากร้านจำหน่ายอาวุธปืนจังหวัดใด หรือ กทม. หรือโครงการใด ก่อนนะครับ เมื่อท่านยื่นแบบ ป.1 แล้ว นายทะเบียนถึงจะออกใบอนุญาตแบบ ป.3 ให้ท่าน นะครับ...   Grin
2. ในแบบ ป.3 เจ้าหน้าที่หรือนายทะเบียนจะระบุตามที่ท่านขออนุญาตซื้อจากร้านปืนจังหวัดใดก็ให้ท่านไปซื้อปืนได้จากร้านปืนที่จังหวัดนั้นๆตามที่ระบุไว้ในแบบ ป.3 นะครับ...   Grin
3. แต่ต่อมาภายหลังท่านไปเดินดูปืนในร้านนั้นแล้วปรากฎว่าปืนไม่มี หรือไม่สบอารมย์ เกิดเปลี่ยนใจอยากจะซื้อที่ กทม.ก็ไปขอแก้ใหม่กับเจ้าหน้าที่หรือนายทะเบียนท้องที่คนเดิม นะครับ...  Grin
4. ถ้าท่านยังไม่พอใจ หรือหาซื้อปืนยังไม่ได้อีก หรือเอาเงินไปใช้ในเรื่องที่จำเป็นเร่งด่วนก่อน ท่านก็สามารถรอต่อไปอีกจนครบ 5 เดือนกับอีก 30 วันไม่ขาดไม่เกิน แล้วก็ไปขอต่อใบอนุญาตกับนายทะเบียนคนเดิมอีก นะครับ...  Grin
5. สมมตินะครับว่า... ตอนนี้ถ้าท่านเลือกซื้อปืนได้ตามประสงค์จำนงหมายแล้ว โดยท่านจ่ายเฉพาะค่าราคาปืนเท่านั้นนะครับ... หากท่านไม่ซื้อสิ่งของอย่างอื่นเพิ่มเติมนอกเหนือจาก...ของแถมที่ร้านแถมให้แล้ว.... ท่านก็ไม่ต้องจ่ายชำระเพิ่มเติมแต่อย่างใด ...  ถ้าท่านต้องการกระสุนเพิ่ม.... ก็เป็นสิทธิของทางร้านที่จะคิดค่ากระสุนเพิ่มจากท่าน นะครับ...   Grin
6. และในทันทีทันใดที่ท่านตกลงชำระค่าอาวุธปืนนั้นเอง ทางร้านจะถ่ายสำเนาแบบใบ ป.3 ฉบับที่ท่านถือไปซื้อ พร้อมลงรายละเอียดของอาวุธปืนกระบอกที่ท่านซื้อ เพื่อให้ท่านถือกลับบ้านพร้อมกับปืน เนื่องจากช่วงนี้จะมีเจ้าหน้าที่หลายฝ่ายออกตั้งจุดตรวจจุดสกัดป้องกันโรคไข้หวัดนก...จะขอตรวจปืนท่านนะครับ... ซึ่งตามปกติก็ขอตรวจอยู่แล้ว ถ้าหากเราใช้ปิยะวาจากับท่านสักหน่อยก็คงจะผ่านสะดวกไม่มีปัญหานะครับ ขออวยพรให้ท่านเดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ...?   Grin
7. ปืนที่ท่านซื้อไม่ต้องนำไปตอกเลขทะเบียนหรือเครื่องหมายทะเบียนอะไรอีกแล้วนะครับ...    เพราะว่าทางร้านที่สั่งนำเข้าเขาส่งไปให้กองทะเบียนอาวุธปืน กทม. หรือนายทะเบียนอาวุธปืนแต่ละจังหวัดแล้วแต่กรณี ทำการตรวจสอบและตอกเลขทะเบียน ลงบัญชีทะเบียนควบคุมจำนวนไว้ตามลำดับแต่ละปีเรียบร้อยแล้ว ...  รอแต่จะออกหนังสือคู่มือให้กับผู้ซื้อเท่านั้น  หลังจากซื้อแล้วท่านจะยังไม่ได้รับหนังสือคู่มือทันทีนะครับ เพราะว่าทางร้านจะต้องไปแจ้งการขายปืนเสียก่อน หนังสือหรือแบบใบคู่มือคือหนังสือควบคุมการจำหน่ายปืนแต่ละกระบอกที่ท่านซื้อเพื่อเป็นหลักฐานนำไปขึ้นแบบ ป.4 อีกทีหนึ่ง....   หัวเราะร่าน้ำตาริน   
8. (หมายเหตุ)....แบบ ป.3 จะมีด้วยกัน 3 ฉบับ นะครับ..    หัวเราะร่าน้ำตาริน
   8.1 ฉบับที่ 1 เป็นต้นขั้ว ...   Grin
   8.2 ฉบับที่ 2 เป็นสำเนาคู่ฉบับติดกับต้นขั้ว เพื่อนายทะเบียนท้องที่จะส่งไปยังนายทะเบียนจังหวัดที่ท่านระบุว่าจะซื้อปืน และนายทะเบียนจังหวัดนั้นจะเก็บไว้เป็นหลักฐานเพื่อออกใบคู่มือส่งให้ท่าน เมื่อได้รับแจ้งจากร้านขายปืนว่าได้ขายปืนให้ท่านแล้ว เพื่อตัดยอดจำหน่ายออกจากสมุดคุมเมื่อท่านได้ซื้อปืนจากเขาแล้ว (เพราะฉะนั้น...ในช่วงที่ท่านยังไม่ไปซื้อปืนจึงมีร้านปืนต่างๆส่งแค็ตตาล็อกปืนไปถึงท่านจนไม่รู้จะซื้อร้านไหนดี) ...  Grin
   8.3 และฉบับที่ 3 เป็นฉบับที่ฉีกให้ท่านติดตัวนำไปซื้อปืน  ...  Grin
9. ถ้าท่านมีความสามารถส่วนตัวที่จะขอผ่อนผันเอาแบบ ป.3 จากนายทะเบียนทั้ง 2 ฉบับ คือ ฉบับที่ 2 และ 3 (ส่วนมากจะให้)เพื่อนำไปซื้อปืนได้ ท่านก็จะได้รับแบบใบคู่มือเร็วขึ้นนะครับ ไม่น่าจะเกิน 45 วัน (เขาจะไม่มาส่งให้ท่านนะครับ ท่านต้องไปสอบถามที่นายทะเบียนท้องที่เอานะครับว่าคู่มือของผมมาหรือยัง)...   หัวเราะร่าน้ำตาริน
10. หลังจากที่คู่มือของท่านมาถึงแล้ว นายทะเบียนก็จะดำเนินการออกใบอนุญาตแบบ ป.4 ให้กับท่านมีและใช้อาวุธปืนได้ โดยนายทะเบียนอาจจะเรียกปืนจากท่านไปตรวจสอบความถูกต้องตรงกันก็ได้ หรืออาจจะไม่เรียกก็ได้แล้วแต่อารมย์...   ตกใจ
11. และท่านก็จ่ายค่าธรรมเนียมตามที่นายทะเบียนกำหนด โอ้ยๆๆๆ ขอโทษครับไม่ใช่นะครับ... ตามกฎหมายกำหนดครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน///???    ตกใจ   หลงรัก
12. ผมไม่ทราบว่า พ.ร.บ.อาวุธปืนฉบับใหม่มีระเบียบวิธีการปฏิบัติเหมือนเดิมหรือเปล่านะครับ...  ผมขอแสดงความยินดีกับปืนกระบอกใหม่ด้วยนะครับ ... แล้วอย่าลืมโพสรูปรูกระสุนฝากเป็นของขวัญปีใหม่ให้สมาชิกชมกันด้วยนะครับ ... ร้านไหนราคาจะถูกจะแพงกว่ากันก็โทร.สอบถามดูนะครับ... เสียเงินค่าโทร.น้อยกว่าค่าโ-?- นะครับแถมยังเจ็บใจอีกด้วย ... / สั้นๆ.จบแล้วครับ../ ส่วนการซื้อขายมือปืนสองก็ไม่ยุ่งยากอะไรนะครับ.../   หลงรัก

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 08:49:58 PM »

ยินดีด้วยครับ ลองดูไปเรื่อย ร้านที่คนอื่นว่าไม่ดีอาจดีสำหรับเรา หรือร้านที่คนอื่นว่าดีอาจตรงข้ามกับความรู้สึกของเราก็ได้ อย่าไปยึดติดกับเสียงรอบด้าน จนกว่าจะได้สัมผัสด้วยตนเอง

rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2005, 10:00:45 PM »

ผมซื้อที่ร้านปืน จ.นครสวรรค์ เมื่อเดือนก่อนรวมกล้อง บุชแนล 23K

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 07:11:17 AM »

ลองเข้ามาเดินดูใน กทม. ก่อนครับค่อย ๆ ถามราคาดูครับ 

ว72
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 08:09:41 AM »

Huh.....*** หลงรัก  ขออนุญาตชี้แจงสั้นๆนะครับ...  พอรู้นิดหน่อย.....  เพราะเคยซื้อปืนมาบ้างนะครับ...Huh หลงรัก
1. ในแบบ ป.1 ท่านซึ่งเป็นผู้ขออนุญาตซื้อจะต้องระบุว่าจะซื้อจากร้านจำหน่ายอาวุธปืนจังหวัดใด หรือ กทม. หรือโครงการใด ก่อนนะครับ เมื่อท่านยื่นแบบ ป.1 แล้ว นายทะเบียนถึงจะออกใบอนุญาตแบบ ป.3 ให้ท่าน นะครับ... Grin
2. ในแบบ ป.3 เจ้าหน้าที่หรือนายทะเบียนจะระบุตามที่ท่านขออนุญาตซื้อจากร้านปืนจังหวัดใดก็ให้ท่านไปซื้อปืนได้จากร้านปืนที่จังหวัดนั้นๆตามที่ระบุไว้ในแบบ ป.3 นะครับ... Grin
3. แต่ต่อมาภายหลังท่านไปเดินดูปืนในร้านนั้นแล้วปรากฎว่าปืนไม่มี หรือไม่สบอารมย์ เกิดเปลี่ยนใจอยากจะซื้อที่ กทม.ก็ไปขอแก้ใหม่กับเจ้าหน้าที่หรือนายทะเบียนท้องที่คนเดิม นะครับ... Grin
4. ถ้าท่านยังไม่พอใจ หรือหาซื้อปืนยังไม่ได้อีก หรือเอาเงินไปใช้ในเรื่องที่จำเป็นเร่งด่วนก่อน ท่านก็สามารถรอต่อไปอีกจนครบ 5 เดือนกับอีก 30 วันไม่ขาดไม่เกิน แล้วก็ไปขอต่อใบอนุญาตกับนายทะเบียนคนเดิมอีก นะครับ... Grin
5. สมมตินะครับว่า... ตอนนี้ถ้าท่านเลือกซื้อปืนได้ตามประสงค์จำนงหมายแล้ว โดยท่านจ่ายเฉพาะค่าราคาปืนเท่านั้นนะครับ... หากท่านไม่ซื้อสิ่งของอย่างอื่นเพิ่มเติมนอกเหนือจาก...ของแถมที่ร้านแถมให้แล้ว.... ท่านก็ไม่ต้องจ่ายชำระเพิ่มเติมแต่อย่างใด ...  ถ้าท่านต้องการกระสุนเพิ่ม.... ก็เป็นสิทธิของทางร้านที่จะคิดค่ากระสุนเพิ่มจากท่าน นะครับ... Grin
6. และในทันทีทันใดที่ท่านตกลงชำระค่าอาวุธปืนนั้นเอง ทางร้านจะถ่ายสำเนาแบบใบ ป.3 ฉบับที่ท่านถือไปซื้อ พร้อมลงรายละเอียดของอาวุธปืนกระบอกที่ท่านซื้อ เพื่อให้ท่านถือกลับบ้านพร้อมกับปืน เนื่องจากช่วงนี้จะมีเจ้าหน้าที่หลายฝ่ายออกตั้งจุดตรวจจุดสกัดป้องกันโรคไข้หวัดนก...จะขอตรวจปืนท่านนะครับ... ซึ่งตามปกติก็ขอตรวจอยู่แล้ว ถ้าหากเราใช้ปิยะวาจากับท่านสักหน่อยก็คงจะผ่านสะดวกไม่มีปัญหานะครับ ขออวยพรให้ท่านเดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ...? Grin
7. ปืนที่ท่านซื้อไม่ต้องนำไปตอกเลขทะเบียนหรือเครื่องหมายทะเบียนอะไรอีกแล้วนะครับ... เพราะว่าทางร้านที่สั่งนำเข้าเขาส่งไปให้กองทะเบียนอาวุธปืน กทม. หรือนายทะเบียนอาวุธปืนแต่ละจังหวัดแล้วแต่กรณี ทำการตรวจสอบและตอกเลขทะเบียน ลงบัญชีทะเบียนควบคุมจำนวนไว้ตามลำดับแต่ละปีเรียบร้อยแล้ว ... รอแต่จะออกหนังสือคู่มือให้กับผู้ซื้อเท่านั้น  หลังจากซื้อแล้วท่านจะยังไม่ได้รับหนังสือคู่มือทันทีนะครับ เพราะว่าทางร้านจะต้องไปแจ้งการขายปืนเสียก่อน หนังสือหรือแบบใบคู่มือคือหนังสือควบคุมการจำหน่ายปืนแต่ละกระบอกที่ท่านซื้อเพื่อเป็นหลักฐานนำไปขึ้นแบบ ป.4 อีกทีหนึ่ง.... หัวเราะร่าน้ำตาริน
8. (หมายเหตุ)....แบบ ป.3 จะมีด้วยกัน 3 ฉบับ นะครับ.. หัวเราะร่าน้ำตาริน
   8.1 ฉบับที่ 1 เป็นต้นขั้ว ... Grin
   8.2 ฉบับที่ 2 เป็นสำเนาคู่ฉบับติดกับต้นขั้ว เพื่อนายทะเบียนท้องที่จะส่งไปยังนายทะเบียนจังหวัดที่ท่านระบุว่าจะซื้อปืน และนายทะเบียนจังหวัดนั้นจะเก็บไว้เป็นหลักฐานเพื่อออกใบคู่มือส่งให้ท่าน เมื่อได้รับแจ้งจากร้านขายปืนว่าได้ขายปืนให้ท่านแล้ว เพื่อตัดยอดจำหน่ายออกจากสมุดคุมเมื่อท่านได้ซื้อปืนจากเขาแล้ว (เพราะฉะนั้น...ในช่วงที่ท่านยังไม่ไปซื้อปืนจึงมีร้านปืนต่างๆส่งแค็ตตาล็อกปืนไปถึงท่านจนไม่รู้จะซื้อร้านไหนดี) ... Grin
   8.3 และฉบับที่ 3 เป็นฉบับที่ฉีกให้ท่านติดตัวนำไปซื้อปืน  ... Grin
9. ถ้าท่านมีความสามารถส่วนตัวที่จะขอผ่อนผันเอาแบบ ป.3 จากนายทะเบียนทั้ง 2 ฉบับ คือ ฉบับที่ 2 และ 3 (ส่วนมากจะให้)เพื่อนำไปซื้อปืนได้ ท่านก็จะได้รับแบบใบคู่มือเร็วขึ้นนะครับ ไม่น่าจะเกิน 45 วัน (เขาจะไม่มาส่งให้ท่านนะครับ ท่านต้องไปสอบถามที่นายทะเบียนท้องที่เอานะครับว่าคู่มือของผมมาหรือยัง)... หัวเราะร่าน้ำตาริน
10. หลังจากที่คู่มือของท่านมาถึงแล้ว นายทะเบียนก็จะดำเนินการออกใบอนุญาตแบบ ป.4 ให้กับท่านมีและใช้อาวุธปืนได้ โดยนายทะเบียนอาจจะเรียกปืนจากท่านไปตรวจสอบความถูกต้องตรงกันก็ได้ หรืออาจจะไม่เรียกก็ได้แล้วแต่อารมย์... ตกใจ
11. และท่านก็จ่ายค่าธรรมเนียมตามที่นายทะเบียนกำหนด โอ้ยๆๆๆ ขอโทษครับไม่ใช่นะครับ... ตามกฎหมายกำหนดครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน///??? ตกใจ หลงรัก
12. ผมไม่ทราบว่า พ.ร.บ.อาวุธปืนฉบับใหม่มีระเบียบวิธีการปฏิบัติเหมือนเดิมหรือเปล่านะครับ...  ผมขอแสดงความยินดีกับปืนกระบอกใหม่ด้วยนะครับ ... แล้วอย่าลืมโพสรูปรูกระสุนฝากเป็นของขวัญปีใหม่ให้สมาชิกชมกันด้วยนะครับ ... ร้านไหนราคาจะถูกจะแพงกว่ากันก็โทร.สอบถามดูนะครับ... เสียเงินค่าโทร.น้อยกว่าค่าโ-?- นะครับแถมยังเจ็บใจอีกด้วย ... / สั้นๆ.จบแล้วครับ../ ส่วนการซื้อขายมือปืนสองก็ไม่ยุ่งยากอะไรนะครับ.../ หลงรัก
ขอบคุณในข้อมูล ละเอียดมากครับ น่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆคน โดยเฉพาะผม..

ยิงปืน เป็น กีฬาของ สุภาพชนเท่านั้น
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 08:13:07 AM »

12. ผมไม่ทราบว่า พ.ร.บ.อาวุธปืนฉบับใหม่มีระเบียบวิธีการปฏิบัติเหมือนเดิมหรือเปล่านะครับ... 

พ.ร.บ.อาวุธปืน มีฉบับเดียว เดิมๆ และยังใช้อยู่ครับ..............ยังไม่มีฉบับใหม่

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 12:08:50 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านที่ตอบครับ  ถ้าได้ปืนมาวันไหนจะลงรูปให้ดูครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์