เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:24:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครห้อยพระเครื่องมั่งใครสงสัยอยากถาม  (อ่าน 6499 ครั้ง)
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:55:33 AM »

ผมไม่มีพระห้อยคอซักองค์เลย   ผมรักษาสร้อยไม่ได้ครับ   

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:13:33 AM »

เมื่อก่อนผมห้อยพระไพรีพินาศ... แล้วก็เก็บไว้ที่บ้าน... มีอยู่ช่วงหนึ่งเปลี่ยนมาห้อย "นางกวัก" ที่แกะจากงาช้างกำจัด... เอาไว้ "กวักนาง" ครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ปัจจุบัน... ผมอัญเชิญพระพุทธคุณเอาไว้ในใจครับ... คือ... ไม่แขวนพระอะไรเลย... ห้อยพระในใจประกอบกับสำนึกดี... สติดี... ครับ... ไหว้

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:57:19 AM »

ขอตอบนะครับ ผมชอบพระมาตั้งแต่เด็ก

1.หลักการห้อย จำนวนคู่ จำนวนคี่
   ไม่ใช่ปัญหาครับ แต่ส่วนใหญ่ให้แขวนคี่ เพราะกลัวพระเกี่ยงกันช่วยเวลาเจอผี

2.หากต่างที่มาต่างสำนักอยู่ในสร้ายเส้นเดียวกันได้หรือเปล่า
   ไม่ใช่ปัญหาครับ หากทุกวัดทุกสำนักมีรากฐานมาจากพระพุทธเจ้า

3.หากไม่มีเพียงแต่พระ แต่มีเป็นเทพ เป็นพ่อแก่ เป็นเจ้าพ่อ แล้วจะอยู่เส้นเดียวกันได้ หรือเปล่า

ได้ครับแต่ควรห้อยต่ำกว่าพระ  หรือแยกสร้อยไปเลยก็ได้นะครับ

4.ถ้าหากมีกุมารทั้งเทพหรือพราย จะอยู่ในเส้ยเดียวกับกันได้หรือเปล่า
   ไม่ทราบครับ

5.ถ้ามีพรายเจ้าแม่ จะอยู่ในเส้นเดียวกันได้หหรือเปล่า
   เป็นยังไงนะ พรายเจ้าแม่

6.และการเรียงลำดับจะต้องเรียงยังไง
   พระพุทธควรอยู่สูงสุดครับ

C๐๐LC@T
Hero Member

คะแนน 699

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 03:43:32 PM »

ห้อยหรือไม่ห้อย  ถึงที่ตายก็ต้องตาย  ไม่มีใครช่วยได้    แม้แต่พระพุทธองค์ก็ยังต้องทรงพระปรินิพพาน
กรรมุนาวัตติโลโก

ซ๊าาาาาธุ Grin Grin

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 04:29:52 PM »

ท่านพุทธทาส เคยกล่าวไว้ครับ
"พระพุทธรูปบังพระพุทธเจ้า พระไตรปิฎกบังพระธรรม"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 04:38:03 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:08:31 AM »

ท่านพุทธทาส เคยกล่าวไว้ครับ
"พระพุทธรูปบังพระพุทธเจ้า พระไตรปิฎกบังพระธรรม"

จริงดังคำท่านครับ
ทิดบุญล้อม
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:01:05 AM »

ห้อยหรือไม่ห้อย  ถึงที่ตายก็ต้องตาย  ไม่มีใครช่วยได้    แม้แต่พระพุทธองค์ก็ยังต้องทรงพระปรินิพพาน

ครับพี่    เยี่ยม  การห้อยพระคล้องคอทำให้ผม...พึงหยุดใจมิให้ทำชั่ว  ยึดเหนี่ยวจิตใจระลึกถึงพระองค์ท่านทำให้จิตใจแน่วแน่ในการทำแต่สิ่งดีๆในขณะที่ยังมีชีวิตอยู่ครับผม ไหว้

เยี่ยมเลยครับสำหรับแนวคิด
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 03:12:19 PM »

ครับพี่    เยี่ยม  การห้อยพระคล้องคอทำให้ผม...พึงหยุดใจมิให้ทำชั่ว  ยึดเหนี่ยวจิตใจระลึกถึงพระองค์ท่านทำให้จิตใจแน่วแน่ในการทำแต่สิ่งดีๆในขณะที่ยังมีชีวิตอยู่ครับผม ไหว้

เยี่ยมเลยครับสำหรับแนวคิด

ครับผม ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
3ศร
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 04:59:09 PM »

ผมแขวนเดี่ยว ไหว้หลวงปู่ทวดว. ไหว้มาหลายปีแล้วครับ หลงรัก
solita
ยินดีรู้จักครับ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 15

สวัสดีครับ

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 08:32:25 PM »

แขวนพระปิดตาองค์เดียวครับ
ถือหลัก..
เห็นในสิ่งที่ควรเห็น
ได้ฟังในสิ่งที่สมควรฟัง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์